உக்ரைன் அணுமின் நிலையத்திற்கு சர்வதேச அணுகலை ஐநா கோருகிறது

வார இறுதியில் ஐரோப்பாவின் மிகப்பெரிய அணுமின் நிலையத்தின் மீது எறிகணைத் தாக்குதல் நடத்தப்பட்டதாக உக்ரைனும் ரஷ்யாவும் குற்றம் சாட்டியதை அடுத்து, சர்வதேச ஆய்வாளர்களுக்கு Zaporizhzhia அணுமின் நிலையத்திற்கு அனுமதி வழங்கப்பட வேண்டும் என்று ஐ.நா. பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ குட்டரெஸ் திங்களன்று அழைப்பு விடுத்தார்.

உலகின் முதல் அணுகுண்டு தாக்குதலின் 77 வது ஆண்டு நினைவாக சனிக்கிழமையன்று ஹிரோஷிமா அமைதி நினைவு விழாவில் கலந்துகொண்ட குட்டெரெஸ், ஜப்பானில் நடந்த செய்தி மாநாட்டில், “அணு ஆலை மீதான எந்தவொரு தாக்குதலும் ஒரு தற்கொலை விஷயம்” என்று கூறினார்.

சனிக்கிழமையன்று புதுப்பிக்கப்பட்ட ரஷ்ய ஷெல் தாக்குதல் மூன்று கதிர்வீச்சு உணரிகளை சேதப்படுத்தியது மற்றும் Zaporizhzhia மின்நிலையத்தில் ஒரு தொழிலாளி காயப்படுத்தியது, இது தளத்தில் தொடர்ச்சியான நாட்களில் இரண்டாவது தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது.

உக்ரேனிய ஜனாதிபதி வோலோடிமிர் ஜெலென்ஸ்கி ரஷ்யா “அணு ஆயுத பயங்கரவாதத்தை” நடத்துவதாக குற்றம் சாட்டினார், இது மாஸ்கோவின் அணுசக்தி துறையின் மீது அதிக சர்வதேச தடைகளுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்கிறது.

“ஒரு பயங்கரவாத அரசு அணுமின் நிலையத்தில் துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தும்போது பாதுகாப்பாக உணரக்கூடிய அத்தகைய நாடு உலகில் இல்லை” என்று Zelenskiy ஞாயிற்றுக்கிழமை ஒரு தொலைக்காட்சி உரையில் கூறினார்.

மார்ச் தொடக்கத்தில் தென்கிழக்கு உக்ரைனில் உள்ள ஆலையை ரஷ்யப் படைகள் கைப்பற்றின, ஆனால் அது இன்னும் உக்ரேனிய தொழில்நுட்ப வல்லுநர்களால் நடத்தப்படுகிறது.

உக்ரேனியப் படைகள் பல ராக்கெட் லாஞ்சர் மூலம் தளத்தைத் தாக்கியதாகவும், நிர்வாக கட்டிடங்கள் மற்றும் சேமிப்பு வசதிக்கு அருகில் உள்ள பகுதியை சேதப்படுத்தியதாகவும் அப்பகுதியின் ரஷ்ய-நிறுவப்பட்ட அதிகாரம் கூறியது. வாஷிங்டனில் உள்ள ரஷ்ய தூதரகமும் சேதம் குறித்த அறிக்கையை வெளியிட்டது.

“உக்ரேனிய தேசியவாதிகள் ஆகஸ்ட் 5 அன்று குறிப்பிட்ட பொருளின் பிரதேசத்தில் ஒரு பீரங்கித் தாக்குதலை நடத்தினர். ஷெல் தாக்குதலின் விளைவாக இரண்டு உயர் மின்னழுத்த மின் கம்பிகள் மற்றும் ஒரு நீர் குழாய் சேதமடைந்தது. ரஷ்ய இராணுவத்தின் பயனுள்ள மற்றும் சரியான நேரத்தில் நடவடிக்கைகளுக்கு மட்டுமே நன்றி. அணுசக்தி வசதியை உள்ளடக்கியதில், அதன் முக்கியமான உள்கட்டமைப்பு பாதிக்கப்படவில்லை” என்று தூதரகம் கூறியது.

ராய்ட்டர்ஸால் இரு தரப்பின் பதிப்பையும் சரிபார்க்க முடியவில்லை.

Zaporizhzhia தளத்தில் நடந்த நிகழ்வுகள் – ரஷ்யா வெள்ளிக்கிழமை மின் கம்பியைத் தாக்கியதாக Kyiv குற்றம் சாட்டியது – உலகத்தை அச்சத்தில் ஆழ்த்தியுள்ளது.

சர்வதேச அணுசக்தி முகமைக்கு (IAEA) ஆலைக்கு அணுகல் தேவை என்றார் குட்டெரெஸ்.

“ஆலையை உறுதிப்படுத்துவதற்கான நிலைமைகளை உருவாக்குவது தொடர்பான அனைத்து முயற்சிகளிலும் IAEA க்கு நாங்கள் முழுமையாக ஆதரவளிக்கிறோம்,” என்று Guterres கூறினார்.

IAEA தலைவர் Rafael Mariano Grossi சனிக்கிழமையன்று சமீபத்திய தாக்குதல் “ஒரு அணுசக்தி பேரழிவின் உண்மையான ஆபத்தை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது” என்று எச்சரித்தார்.

மற்ற இடங்களில், உக்ரைனின் உணவு ஏற்றுமதியைத் தடுப்பதற்கும், உலகளாவிய தட்டுப்பாட்டைக் குறைப்பதற்கும் ஒரு ஒப்பந்தம் வேகமெடுத்தது, மேலும் நான்கு கப்பல்கள் உக்ரேனிய கருங்கடல் துறைமுகங்களிலிருந்து புறப்பட்டுச் சென்றது, அதே நேரத்தில் ரஷ்யாவின் பிப்ரவரி 24 படையெடுப்பிற்குப் பிறகு முதல் சரக்குக் கப்பல் நிறுத்தப்பட்டது.