சமூக தணிக்கையாளர்களின் கவுரவத் தொகை தயார்: அமுதா

2019-20ஆம் ஆண்டுக்கான சமூக தணிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ள தன்னார்வலர்களுக்கான கவுரவத் தொகையை நிர்ணயம் செய்வதற்கான நிதி வழங்கத் தயாராக உள்ளது என்று மாநில ஊரக வளர்ச்சித் துறைச் செயலர் பி.அமுதா தெரிவித்தார்.

“தமிழகத்தில் மத்திய அரசு விதிகளின்படி சுதந்திரமான சமூகத் தணிக்கையாளர் இல்லை, நீதிமன்றத்தில் வழக்கு நிலுவையில் உள்ளது. இப்போதுதான் அனைத்து சட்ட தடைகளும் நீங்கி, சமூக தணிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ள தன்னார்வலர்களுக்கு தீர்வுகாண நிதி கிடைத்துள்ளது,” என்று அமுதா, டிடி நெக்ஸ்ட் இடம் கூறினார்.

ஊராட்சி அளவில் உள்ள தன்னார்வலர்களைத் தவிர, தமிழகத்தில் கிராமம் மற்றும் தொகுதி அளவில் 566 தன்னார்வலர்கள் சமூக தணிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ளனர். 2014 முதல், மத்திய அரசு வழங்கும் திட்டங்களின் சமூக தணிக்கையை மேற்கொள்ள தன்னார்வலர்கள் நியமிக்கப்பட்டனர்.

மாவட்ட மற்றும் தொகுதி அளவில் உள்ள தன்னார்வலர்கள் மாநில அரசால் நியமிக்கப்படுகிறார்கள் மற்றும் அரசு ஆணைகள் மூலம் கௌரவ ஊதியம் அரசால் நிர்ணயிக்கப்படுகிறது. இவர்களுக்கு கடந்த 10 மாதங்களாக தமிழக அரசு கவுரவ ஊதியம் வழங்கவில்லை என புகார் எழுந்தது. கவுரவ ஊதியம் பஞ்சாயத்துகளில் ஒரு நாளைக்கு ரூ.381 முதல் மாவட்ட அளவில் ரூ.5,000 வரை மாறுபடும்.

நிதி ஒதுக்கப்பட்ட பிறகும் தன்னார்வலர்களுக்கான கெளரவ ஊதியம் வழங்குவதில் தாமதம் ஏற்படுவது குறித்து அமுதாவிடம் கேட்டபோது, ​​அந்த நிதி துறைக்கு வந்துள்ள போதிலும், சமூக தணிக்கையில் பணியாற்றிய தன்னார்வலர்களின் விவரங்களை சரிபார்க்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளதாக அவர் பதிலளித்தார். தன்னார்வலர்களை நியமிப்பதில் பல விதிகள் பின்பற்றப்படவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

நிதி துறைக்கு வந்துள்ள போதிலும், சமூக தணிக்கையில் பணிபுரிந்த தன்னார்வலர்களின் விவரங்களை சரிபார்க்கும் பணியில் உள்ளது, தாமதம் குறித்து அதிகாரியிடம் கேட்டபோது

“சமூக தணிக்கை விதிகளின்படி, ஒரு தன்னார்வலர் அதிகபட்சம் ஆறு மாதங்கள் பணியாற்றலாம், மேலும் அதிக நேரம் பணியாற்ற அனுமதித்தால், அவர்/அவள் நபர்களுடன் தொடர்புகளை வளர்த்துக் கொள்ளலாம் மற்றும் மோசடி நடவடிக்கைகளில் ஈடுபடலாம். ஆறு மாதங்களுக்கும் மேலாக பணியாற்றிய தன்னார்வலர்களை களையெடுக்கும் பணியில் துறை ஈடுபட்டுள்ளது, ஆனால் அவர்கள் சமூக தணிக்கையில் எந்த காலத்திற்கு முன்வந்தாலும் நிலுவையில் உள்ள கவுரவத்தொகையை தீர்த்து வைப்பார்கள், ”என்று அமுதா கூறினார்.