இஸ்ரேல், காசா போராளிகள் இடையே போர் நிறுத்தம் அமலுக்கு வருகிறது

காசா பகுதியில் இஸ்ரேலுக்கும் பாலஸ்தீனிய இஸ்லாமிய ஜிஹாத் (PIJ) என்ற போர்க்குணமிக்க அமைப்பிற்கும் இடையே ஞாயிற்றுக்கிழமை நள்ளிரவில் போர் நிறுத்தம் அமலுக்கு வந்தது, இரு தரப்பும் ஒப்புக்கொண்டதை உறுதிசெய்த பிறகு.

எவ்வாறாயினும், “எந்தவொரு இஸ்ரேலிய ஆக்கிரமிப்பிற்கும் பதிலளிப்பதற்கு” அதன் உரிமையை வலியுறுத்துவதாக PIJ கூறியது. போர்நிறுத்தம் மீறப்பட்டால், “கடுமையாக பதிலளிக்கும் உரிமையை தக்க வைத்துக் கொள்கிறது” என்றும் இஸ்ரேல் வலியுறுத்தியது.

இராணுவத் தலைவர் தைசிர் அல்-ஜபாரி மற்றும் இஸ்லாமிய ஜிஹாதின் தெற்குத் தளபதி காலித் மன்சூர் உட்பட காசா பகுதியில் பல உயர்மட்ட PIJ உறுப்பினர்களைக் கொன்ற இஸ்ரேலிய இராணுவ நடவடிக்கைக்கு பின்னர் போர் நிறுத்தம் வந்துள்ளது.

காசா பகுதியில் அதன் உயர்மட்ட உறுப்பினர்கள் கொல்லப்பட்டதற்கு பதிலடியாக PIJ நாடு மீது ராக்கெட்டுகளை வீசியது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை மாலை எகிப்தில் இருந்து ஒரு உயர்மட்ட தூதுக்குழு காசாவிற்கு வந்துள்ளது, இது சாத்தியமான ஒப்பந்தத்தை பேச்சுவார்த்தை நடத்துவதற்காக.