சிங்கார சென்னை உணவுத் திருவிழா ஆகஸ்ட் 12-14 வரை

ஆகஸ்ட் 12 முதல் 14 வரை தீவு மைதானத்தில் நடைபெறும் சிங்கார சென்னை உணவுத் திருவிழா 2022 இல் பல பாரம்பரிய உணவுப் பொருட்கள் காட்சிப்படுத்தப்படும். உணவுப் பாதுகாப்புத் துறை, ‘உணவு சரியான இந்தியா’ பிரச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாக உணவுத் திருவிழாவை நடத்துகிறது.

இவ்விழாவில் பல சுயஉதவி குழுக்களும் இணைந்து தங்களது சிறப்பு சமையல் குறிப்புகளை வழங்க உள்ளதாக உணவு பாதுகாப்பு துறை அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். இந்திய உணவுப் பாதுகாப்பு மற்றும் தர நிர்ணய ஆணையம் (FSSAI) ஊட்டச்சத்து உணவுப் பொருட்களை உட்கொள்வதை ஊக்குவிப்பதற்காக தொடங்கப்பட்ட ஈட் ரைட் இந்தியா பிரச்சாரத்தின் நோக்கத்தை இவ்விழா எடுத்துக்காட்டுகிறது.

“தற்போதைய சூழ்நிலையில் தவறான உணவுப் பழக்கவழக்கங்கள் வாழ்க்கை முறை நோய்களின் அதிகரிப்புக்கு வழிவகுத்துள்ளதால், உணவுத் திருவிழா, ஈட் ரைட் பிரச்சாரத்தின் பின்னணியில் உள்ள யோசனையை ஊக்குவிக்கும். தொற்றாத நோய்களின் நிகழ்வுகள் உணவு முறைகள் முக்கிய பங்கு வகிக்கும் முக்கிய கவலையாகும். பாரம்பரிய உணவுப் பொருட்களும் இதற்குத் தீர்வாக அமையும்.இந்த மூன்று நாள் உணவுத் திருவிழாவில் கலப்பட உணவுப் பொருட்களைக் கண்டறிதல் மற்றும் ஆரோக்கியமான உணவுப் பொருட்களைத் தயாரிக்கும் நிகழ்ச்சிகளுடன் சுமார் 150 ஸ்டால்கள் அமைக்கப்படும்” என்று மாநில உணவுப் பாதுகாப்புத் துறையின் நியமிக்கப்பட்ட அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

இதுபோன்ற பல உணவுத் திருவிழாக்கள் மாவட்டங்களில் துறையால் நடத்தப்பட்டுள்ளன, மேலும் இதில் சுயஉதவி குழுக்களைத் தவிர பள்ளி மற்றும் கல்லூரி மாணவர்கள், அங்கன்வாடி பணியாளர்கள் பங்கேற்கின்றனர். ஆகஸ்ட் 14ம் தேதி நடைப் போட்டியும் நடத்தப்படும்.