Sunday, April 14, 2024 4:37 am

நிதி ஆயோக்கின் ஆட்சிமன்றக் குழுக் கூட்டத்திற்கு இன்று மோடி தலைமை தாங்குகிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

தேசிய தலைநகர் ராஷ்டிரபதி பவன் கலாச்சார மையத்தில் ஞாயிற்றுக்கிழமை பிரதமர் நரேந்திர மோடி தலைமையில் நிதி ஆயோக்கின் ஆளும் குழுவின் ஏழாவது கூட்டம் நடைபெறுகிறது.

ஜூலை 2019க்குப் பிறகு ஆளும் குழுவின் முதல் நபர் சந்திப்பு இதுவாகும்.

கூட்டத்தின் நிகழ்ச்சி நிரலில் பயிர் பல்வகைப்படுத்தல் மற்றும் எண்ணெய் வித்துக்கள் மற்றும் பருப்பு வகைகள் மற்றும் விவசாய சமூகங்களில் தன்னிறைவு அடைதல் ஆகியவை அடங்கும்; தேசிய கல்விக் கொள்கை – பள்ளிக் கல்வியை அமல்படுத்துதல்; தேசிய கல்விக் கொள்கை-உயர்கல்வியை அமல்படுத்துதல்; மற்றும் நகர்ப்புற நிர்வாகம்.

நிலையான, நிலையான மற்றும் அனைவரையும் உள்ளடக்கிய இந்தியாவை உருவாக்குவதற்கான உந்துதலில், அரசு சிந்தனைக் குழுவான நிதி ஆயோக்கின் ஏழாவது ஆளும் குழுக் கூட்டம், மத்திய மற்றும் மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களுக்கு இடையேயான ஒத்துழைப்பு மற்றும் ஒத்துழைப்பின் புதிய சகாப்தத்தை நோக்கி ஒருங்கிணைக்க வழி வகுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இந்தியா சுதந்திரம் அடைந்து 75 ஆண்டுகள் நிறைவடைந்துள்ள நிலையில், மாநிலங்கள் சுறுசுறுப்பாகவும், மீள்தன்மையுடனும், தன்னம்பிக்கையுடனும், கூட்டுறவு கூட்டாட்சி உணர்வில் ‘ஆத்ம நிர்பர் பாரத்’ நோக்கி நகர வேண்டியது காலத்தின் தேவை என்று அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கை ஒன்று தெரிவித்துள்ளது.

இந்தக் கூட்டத்திற்கான தயாரிப்புகளின் ஒரு பகுதியாக, 2022 ஜூன் மாதம் தர்மசாலாவில் தலைமைச் செயலாளர்களின் தேசிய மாநாடு நடைபெற்றது, இது மத்திய மற்றும் மாநிலங்களின் ஆறு மாத கால கடுமையான பயிற்சியின் உச்சகட்டமாகும்.

பிரதமர் தலைமையில் நடைபெற்ற இந்த மாநாட்டில், அனைத்து மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களின் தலைமைச் செயலாளர்கள், மத்திய மற்றும் மாநில அரசுகளின் மூத்த அதிகாரிகளும் கலந்து கொண்டனர்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் பின்னணியில் நாடு அம்ரித் காலில் நுழைவதால், அடுத்த ஆண்டு ஜி 20 பிரசிடென்சி மற்றும் உச்சிமாநாட்டை இந்தியா நடத்துவதால், இந்த சந்திப்பு மிகவும் முக்கியமானது என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. கூட்டாட்சி அமைப்புக்கு இந்தியாவிற்கான பிரசிடென்சியின் முக்கியத்துவம் மற்றும் ஜி-20 மேடையில் மாநிலங்கள் தங்கள் முன்னேற்றத்தை முன்னிலைப்படுத்துவதில் வகிக்கக்கூடிய பங்கு குறித்தும் கூட்டத்தில் வலியுறுத்தப்படும்.

ஆளும் குழு இந்தியப் பிரதமரைக் கொண்டுள்ளது; சட்டமன்றத்துடன் அனைத்து மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களின் முதலமைச்சர்கள்; மற்ற யூனியன் பிரதேசங்களின் லெப்டினன்ட் கவர்னர்கள்; முன்னாள் உத்தியோகபூர்வ உறுப்பினர்கள்; துணைத் தலைவர், NITI ஆயோக்; முழு நேர உறுப்பினர்கள், NITI ஆயோக்; மற்றும் சிறப்பு அழைப்பாளர்களாக மத்திய அமைச்சர்கள்.

இந்த கூட்டத்தை தெலங்கானா முதல்வர் கே.சந்திரசேகர் ராவ் புறக்கணித்துள்ளார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்