சென்னையில் தெற்கு உச்ச நீதிமன்ற பெஞ்ச் அமைக்க கோரிய மனுவை ஸ்டாலின் புதுப்பித்துள்ளார்

0
சென்னையில் தெற்கு உச்ச நீதிமன்ற பெஞ்ச் அமைக்க கோரிய மனுவை ஸ்டாலின் புதுப்பித்துள்ளார்

மாநிலத்தில் உச்ச நீதிமன்றத்தின் தெற்கு பெஞ்ச் அமைக்கவும், சென்னை உயர் நீதிமன்றத்தின் அலுவல் மொழியாக தமிழை ஆக்கவும் கோரி உச்ச நீதிமன்றத்தில் முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் சனிக்கிழமை மீண்டும் மனு தாக்கல் செய்தார்.

தி.நகரில் நடைபெற்ற மாநில மனித உரிமைகள் ஆணையத்தின் (எஸ்.எச்.ஆர்.சி.) வெள்ளி விழா விழாவில் கலந்து கொண்டு பேசிய ஸ்டாலின், “மக்கள் மற்றும் வழக்கறிஞர்களின் நலன் கருதி சென்னையில் உச்ச நீதிமன்றத்தின் தெற்கு பெஞ்ச் அமைக்க முயற்சி மேற்கொள்ள வேண்டும். சென்னை உயர் நீதிமன்றத்தின் அலுவல் மொழியாக தமிழை ஆக்க வேண்டும்.

சட்டத்தின் ஆட்சியில் தனது வேண்டுகோள் “மக்களின் வேண்டுகோள்” என்று விவரித்த முதலமைச்சர், இந்திய தலைமை நீதிபதியிடம் முன்பு செய்த அதே வேண்டுகோளை நினைவு கூர்ந்தார், மேலும், “இருப்பினும், நான் அதை வலியுறுத்தவும் நினைவூட்டவும் விரும்புகிறேன். இவ்விழாவில் கலந்து கொண்ட நீதிபதிகள் (உச்ச நீதிமன்ற நீதிபதிகள்) தமிழகத்திற்கான கோரிக்கைகளை நிறைவேற்றுமாறு அன்புடன் கேட்டுக்கொள்கிறேன். நீதித்துறையைப் பொறுத்த வரையில், கோரிக்கைகளை முன்வைக்கும் நபராகத்தான் நான் இங்கு வந்துள்ளேன் என்பதை நீதிபதிகள் அறிந்திருப்பார்கள் என்று நம்புகிறேன்.

“சட்டம், நீதி மற்றும் சமூக நீதி கொண்ட அரசாங்கம் மட்டுமே மக்களின் அரசாக இருக்க முடியும்” என்று குறிப்பிட்ட ஸ்டாலின், விரைவில் அரசு காலிப் பணியிடங்களை நிரப்பும் மற்றும் SHRC இன் ஊழியர்களின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்கும் என்று அறிவித்தார்.

ஆணையத்தின் விசாரணைக் குழுவில் காவல்துறையின் பிரதிநிதித்துவத்தை அதிகரிப்பது குறித்தும், தாழ்த்தப்பட்டோரின் உரிமைகளுக்காகப் பாடுபடும் உரிமை ஆர்வலர்களின் சேவைகளைப் பயன்படுத்துவது குறித்தும் அரசு விரைவில் ஆய்வு செய்து முடிவெடுக்கும் என்று உறுதியளித்த முதல்வர், எஸ்ஹெச்ஆர்சியின் இணையதளம் தமிழில் உருவாக்கப்பட்டு மனித உரிமைகள் தொடர்பான தகவல்கள் அனைவரையும் சென்றடைவதை உறுதி செய்வதற்காக தமிழில் மொழிபெயர்க்கப்படும்.

மனித உரிமைக் கொள்கைகள் மற்றும் அவற்றின் இணக்கம் குறித்து அனைத்துத் தரப்பு மக்களுக்கும் கல்வி கற்பிக்க பயிற்சிப் பட்டறைகளை ஏற்பாடு செய்யவும் அவர் முன்மொழிந்தார். எந்தவொரு தனிநபரின் உரிமைகளையும் மீறக்கூடாது என்றும், எந்தவொரு சமூகமும் யாரையும் அவமதிக்கக்கூடாது என்றும் கூறிய முதலமைச்சர், இதுபோன்ற மீறல்களுக்கு காரணமான எவரும் சட்டத்திலிருந்து தப்பக்கூடாது என்றும் கூறினார்.16

No posts to display