சீனாவின் போர் விமானங்கள், போர்க்கப்பல்கள் தைவானை ஆரவாரம் செய்கின்றன

0
சீனாவின் போர் விமானங்கள், போர்க்கப்பல்கள் தைவானை ஆரவாரம் செய்கின்றன

மக்கள் விடுதலை இராணுவம் (பிஎல்ஏ) தீவைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளுக்கு “பதிவு எண்ணிக்கையில்” இராணுவ விமானங்கள் மற்றும் கடற்படைக் கப்பல்களை அனுப்பிய ஒரு நாளுக்குப் பிறகு, சனிக்கிழமையன்று தைவானைச் சுற்றி சீனா தனது பெரிய அளவிலான இராணுவப் பயிற்சிகளைத் தொடர்ந்தது என்று தைபேயில் வெளியுறவு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

பல சீன விமானங்கள் மற்றும் கப்பல்கள் அதிகாரப்பூர்வமற்ற, ஆனால் இதுவரை மதிக்கப்படும், 130 கிமீ அகலமுள்ள தைவான் ஜலசந்தியில் தீவை பிரதான நிலத்திலிருந்து பிரிக்கும் மையக் கோட்டைக் கடந்து சென்றதாக dpa செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

தைவானின் வெளியுறவு மந்திரி ஜேசன் வூ, “இராணுவ அச்சுறுத்தலின் ஆபத்தான அதிகரிப்பு” என்று குறிப்பிட்டதற்கு தனது கண்டனத்தை ட்வீட் செய்துள்ளார், இது “பிராந்தியத்தில் அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை சிதைக்கும் மற்றும் கண்டிக்கப்பட வேண்டும்”.

அதன் இராணுவப் பயிற்சியின் ஒரு பகுதியாக, பிஎல்ஏ தைவானின் திசையில் 11 பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகளையும் ஏவியது, அவற்றில் ஒன்று தீவின் மீது நேரடியாக பறந்து முதல் முறையாக தலைநகர் தைபேக்கு அருகில் சென்றதாக தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

மற்ற ஐந்து ஏவுகணைகள் ஜப்பானின் பிரத்தியேக பொருளாதார மண்டலத்தில் தைவானின் கிழக்கே தரையிறங்கியது, இது மோதலில் இருந்து விலகி இருக்க டோக்கியோவிற்கு ஒரு எச்சரிக்கையாக பரவலாகக் காணப்பட்டது.

வாரத்தின் தொடக்கத்தில் அமெரிக்க சபாநாயகர் நான்சி பெலோசியின் தைவான் பயணத்திற்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, சீனா இந்த பயிற்சிகளை ஞாயிற்றுக்கிழமை வரை தொடர உள்ளது.

1949 முதல் தீவு சுயராஜ்யமாக இருந்தாலும், தைவானை அதன் இறையாண்மையின் ஒரு பகுதியாகக் கூறும் பெய்ஜிங்கில் 25 ஆண்டுகளில் மிக உயர்ந்த அமெரிக்க அரசியல்வாதியின் தைவானின் வருகை சீற்றத்தைத் தூண்டியது.

சீனா பின்னர் காலநிலை பாதுகாப்பு மற்றும் சில இராணுவ விஷயங்களில் அமெரிக்காவுடனான உரையாடலை நிறுத்தியது, அதே நேரத்தில் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றங்களுக்கு எதிரான போராட்டம், போதைப்பொருள் மற்றும் சட்டவிரோதமாக குடியேறியவர்களை முழுவதுமாக திருப்பி அனுப்புதல் போன்ற பிரச்சினைகளில் ஒத்துழைப்பை நிறுத்தியது.

கூடுதலாக, பெய்ஜிங் பெலோசி மற்றும் அவரது உடனடி குடும்ப உறுப்பினர்கள் மீது குறிப்பிடப்படாத தடைகளை விதித்தது, அவர் “உள் விவகாரங்களில் தீவிரமாக தலையிடுகிறார்” என்று குற்றம் சாட்டினார்.

No posts to display