தைவான் பதட்டங்கள் திறந்த மோதல்களைத் தூண்டக்கூடும் என்று ஆசியான் அமைச்சர்கள் எச்சரிக்கை !!

0

தென்கிழக்கு ஆசிய வெளியுறவு அமைச்சர்கள் தைவான் மீது கவலையை வெளிப்படுத்தினர், சீனா தைவானைச் சுற்றி பாரிய இராணுவப் பயிற்சிகளை ஆரம்பித்ததுடன், நிலைமை “திறந்த மோதல்கள்” மற்றும் “கணிக்க முடியாத விளைவுகளை” பெரும் வல்லரசுகளிடையே தூண்டிவிடும் என்று எச்சரித்தார். பெய்ஜிங்கைக் கோபப்படுத்திய தைபேயில் இருந்து அமெரிக்க சபாநாயகர் நான்சி பெலோசி வெளியேறிய சில மணி நேரங்களுக்குப் பிறகு, சுயராஜ்யமான தைவானைச் சுற்றி சீனா தனது பெரிய அளவிலான இராணுவப் பயிற்சிகளைத் தொடங்கியுள்ளது.

“ஆசியான் சர்வதேச மற்றும் பிராந்திய ஏற்றத்தாழ்வுகளில் அக்கறை கொண்டுள்ளது, குறிப்பாக ஆசியான் பிராந்தியத்தை ஒட்டியுள்ள பகுதியில் சமீபத்திய வளர்ச்சியில் இது பிராந்தியத்தை சீர்குலைக்கும் மற்றும் இறுதியில் தவறான கணக்கீடு, கடுமையான மோதல், வெளிப்படையான மோதல்கள் மற்றும் பெரிய சக்திகளிடையே கணிக்க முடியாத விளைவுகளுக்கு வழிவகுக்கும்.” ASEAN வெளியிட்ட அறிக்கையின்படி. ஆசியான் நாடுகள் அதிகபட்ச கட்டுப்பாடு, ஆத்திரமூட்டும் நடவடிக்கைகளில் இருந்து விலகி, ஐக்கிய நாடுகளின் சாசனம் மற்றும் தென்கிழக்கு ஆசியாவில் இணக்கம் மற்றும் ஒத்துழைப்பு ஒப்பந்தம் (TAC) ஆகியவற்றில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள கொள்கைகளை நிலைநிறுத்துமாறு கேட்டுக்கொள்கின்றன.

“அந்தந்த ஒரு-சீனா கொள்கைக்கு ஆசியான் உறுப்பு நாடுகளின் ஆதரவை நாங்கள் மீண்டும் வலியுறுத்துகிறோம்” என்று அந்த அறிக்கை கூறுகிறது. அந்த அறிக்கையின்படி, பலதரப்பு மற்றும் கூட்டாண்மை, ஒத்துழைப்பு, அமைதியான சகவாழ்வு மற்றும் அமைதி, ஸ்திரத்தன்மை, பாதுகாப்பு மற்றும் அனைவரையும் உள்ளடக்கிய மற்றும் நிலையான வளர்ச்சி ஆகிய பகிரப்பட்ட இலக்குகளுக்கான ஆரோக்கியமான போட்டியை நிலைநிறுத்த அனைத்து தலைவர்களின் ஞானமும் பொறுப்பும் முழு உலகத்திற்கும் தேவை.

No posts to display