Saturday, February 24, 2024 8:58 pm

சவாரி எட்டாதது, தொழிலாளர்கள் கால மெட்ரோ சேவை உயரதிகாரி

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

‘STR 48’ படத்திற்காக இயக்குனர் தேசிங் பெரியசாமிக்கு சூப்பர் ஸ்டார் ரஜினிகாந்த் வாழ்த்து !

இயக்குனர் தேசிங் பெரியசாமி தனது வெற்றிகரமான அறிமுகமான 'கண்ணும் கண்ணும் கொள்ளையடித்தால்'...

பருத்திவீரன் பட சர்ச்சைக்கு அமீர்க்கு சப்போர்ட் செய்த நந்தா பெரியசாமி !

இயக்குநர்கள் சசிகுமார், சமுத்திரக்கனியைத் தொடர்ந்து பருத்திவீரன் பிரச்சனையில் தயாரிப்பாளர் அமீருக்கு ஆதரவாகப்...

ஜிகர்தண்டா டபுள் எக்ஸ் படத்தின் ஓடிடி ரீலிஸ் தேதி இதோ !

கார்த்திக் சுப்பராஜின் சமீபத்திய, விமர்சன ரீதியாகப் பாராட்டப்பட்ட, திரையரங்குகளில் வெளியாகும், ஜிகர்தண்டா...

முகன் ராவின் ஜின் படத்திலிருந்து வெளியான குட்டிமா பாடல் இதோ !

முகன் ராவின் ஜின் படத்தின் தயாரிப்பாளர்கள் குட்டிமா என்ற முதல் சிங்கிள்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

2015 ஆம் ஆண்டு முதல் பயணிகளின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்க அனைத்து முயற்சிகளையும் மேற்கொண்ட போதிலும், சென்னை மெட்ரோ ரயில் லிமிடெட் (CMRL) அனைத்து பொருளாதார நிலை மக்களையும், குறிப்பாக அமைப்புசாரா துறையில் பணிபுரிபவர்களை இன்னும் சென்றடையவில்லை.

CMRL ஆனது கடந்த ஏழு ஆண்டுகளில் அர்ப்பணிப்புள்ள பயணிகளை ஈட்ட முடிந்தாலும், அமைப்புசாரா துறையில் உள்ளவர்களைத் தட்டியெழுப்புவதில் பெருமளவில் தோல்வியடைந்துள்ளது.

கீழ்ப்பாக்கத்தில் ரூ.11,000-க்கு ஹவுஸ் கீப்பராகப் பணிபுரியும் கோயம்பேடு பகுதியைச் சேர்ந்த டி.கௌசல்யா, “மெட்ரோவைப் பற்றி ஆர்வமாக இருந்ததால், 2018-ம் ஆண்டு ஒருமுறை பயணம் செய்தேன். எனது சம்பளத்தில், தினமும் கட்டணத்தைச் செலுத்த முடியவில்லை. அதனால், நான் பெரும்பாலும் பஸ் அல்லது ஷேர் ஆட்டோவில் வேலைக்கு செல்வேன்.

இதற்கிடையில், மெட்ரோவில் இதுவரை பயணம் செய்யாத ஓவியர் கே ரவீந்திரன், செலவு மற்றும் பயனர் நட்பு காரணமாக வெகுஜன விரைவான போக்குவரத்து அமைப்பை (எம்ஆர்டிஎஸ்) விரும்புவதாகக் கூறினார்.

ஏன் என்று பெண் தொழிலாளிகள் சங்கத்தின் ஒருங்கிணைப்பாளர் வேணி தியாகராஜு விளக்கினார். “பெரும்பாலான வீட்டுப் பணியாளர்கள், தினக்கூலிகள் மற்றும் அமைப்புசாராத் துறையில் உள்ள மற்றவர்கள், மெட்ரோ உயர் நடுத்தர வர்க்கம் மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்ப வல்லுநர்களுக்கு அதிகம் சேவை செய்கிறது என்று நம்புகிறார்கள். மற்ற பொதுப் போக்குவரத்துடன் ஒப்பிடும்போது டிக்கெட்டுகளின் அதிக விலையே இதற்குக் காரணம்,” என்று அவர் கூறினார். “ஒரு தினசரி கூலி 5 கிமீ இலக்குக்கு 20 ரூபாய் செலவழிப்பதை விட MRTS, பேருந்துகள் அல்லது ஷேர்-ஆட்டோக்களில் தினமும் பயணிக்க விரும்புவார். மேலும், CMRL வழங்காத கடைசி நிமிட இணைப்பின் தொந்தரவு பலருக்கு சவாலாக உள்ளது.

CMRL தரவுகளின்படி, ஜனவரி 2022 முதல், கிட்டத்தட்ட 3.01 கோடி பயணிகள் மெட்ரோ ரயில்களை எடுத்துள்ளனர். ஜூலை மாதத்தில் மட்டும், 53.17 லட்சம் பயணிகள் ரயிலில் பயணம் செய்துள்ளனர், கடந்த சில மாதங்களில் பயணிகளின் எண்ணிக்கை படிப்படியாக அதிகரித்து வருகிறது.

தொடர்ந்து, குறைந்தபட்ச பயண நேரம், சிறந்த பயண அனுபவம் காரணமாக போக்குவரத்தை தேர்வு செய்யும் வழக்கமான மெட்ரோ பயணிகள்

தினசரி கூலி தொழிலாளி, 5 கிமீ தொலைவுக்கு ரூ. 20 செலவழிப்பதை விட, MRTS, பேருந்துகள் அல்லது ஷேர் ஆட்டோக்களில் தினமும் பயணிக்க விரும்புவார் – வேணி தியாகராஜு, ஒருங்கிணைப்பாளர், பென் தொழிலாளிகள் சங்கம்

மற்றும் நியாயமான அனுபவத்திற்காக, CMRL ஐ மேலும் வசதிகளுக்காக வலியுறுத்துங்கள்.

தகவல் தொடர்பு நிறுவனத்தில் பணிபுரியும் எம் ஹரிஷ், “சிட்டி மெட்ரோ ரயில் நிலையங்கள் இன்னும் பயனாளர்களுக்கு ஏற்றதாக இல்லை, குறிப்பாக வயதானவர்களுக்கு. மூத்த குடிமக்கள் சரியான ரயிலில் ஏறியிருந்தால் மற்றும்/அல்லது ரயில்கள் வரும் பிளாட்பாரம் குறித்து குழப்பமடைந்தால் அவர்கள் தொடர்ந்து கவலைப்படுவார்கள். அவர்கள் அடிக்கடி சக பயணிகளுடன் சோதனை செய்வதையும், அவர்களின் சவாரி முழுவதும் நடுக்கமாக இருப்பதையும் காணலாம். எனவே, CMRL அதிக சைன் போர்டுகளை வைத்து பயணிகளிடம் கருத்து கேட்க வேண்டும்.

அதிக டிக்கெட் விலை மற்றும் ஸ்டேஷன் வழியாக செல்வதில் சிரமம், பார்க்கிங் இடமின்மை மற்றும் கடைசி நிமிட இணைப்பு ஆகியவை இன்னும் பெரிய குறைபாடுகளாக உள்ளன.

ஆலந்தூரில் இருந்து தேனாம்பேட்டைக்கு மெட்ரோ ரயில் மூலம் பயணிக்கும் ஹரிஷ், அதிக பயணிகள் வரும் ரயில் நிலையங்களில் ஆக்ரோஷமான பதவி உயர்வு வழங்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார். “எங்கள் சாமான்களை வைக்க ரயிலுக்குள் லக்கேஜ் ரேக்குகள் இல்லை, இது அதிக நிற்கும் இடத்தை எடுக்கும். அத்தகைய அடிப்படை மற்றும் முக்கிய வசதிகள் நிறுவப்பட வேண்டும், ”என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.

இதற்கிடையில், நந்தனத்தில் உள்ள ஒரு நிறுவனத்தில் பணிபுரியும் கே காயத்திரி, மெட்ரோவில் பயணம் செய்ய ஒரு நாளைக்கு 50 ரூபாய் செலவிடுகிறார். “நிச்சயமாக, நான் சேவையில் திருப்தி அடைகிறேன், மேலும் பலவற்றிற்கு நிச்சயமாக வாய்ப்பு உள்ளது. ஆனால் அவர்களும் ஒரு நல்ல வேலையைச் செய்கிறார்கள். ஆலந்தூர் ஸ்டேஷனில் எனது பயண அட்டையை தொலைத்துவிட்டேன்,” என்று நினைவு கூர்ந்தார். “இதுபற்றி அங்குள்ள ஊழியர்களிடம் தெரிவித்தபோது, ​​நான் காட்டிய பில்லில் இருந்து உடனடியாக எனக்கு ஒரு புதிய அட்டையை வழங்கினர். பெரும்பாலான நேரங்களில், இதுபோன்ற அடிப்படை சேவைகள் எல்லா இடங்களிலும் உறுதி செய்யப்படுவதில்லை.

கருத்துகளுக்கு CMRL கிடைக்கவில்லை.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்