டீசல், ஏடிஎஃப் ஏற்றுமதி மீதான விண்ட்ஃபால் வரியை அரசு குறைத்துள்ளது

0
டீசல், ஏடிஎஃப் ஏற்றுமதி மீதான விண்ட்ஃபால் வரியை அரசு குறைத்துள்ளது

அரசாங்கம் டீசல் ஏற்றுமதி மீதான காற்றழுத்த வரியை பாதியாகக் குறைத்துள்ளது மற்றும் ஜெட் எரிபொருள் (ATF) ஏற்றுமதிக்கான வரியை ரத்து செய்துள்ளது, ஆனால் உள்நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்படும் கச்சா எண்ணெய் மீதான வரியை உயர்த்தியுள்ளது.

டீசல் ஏற்றுமதிக்கான வரி 11 ரூபாயில் இருந்து 5 ரூபாயாக குறைக்கப்பட்டுள்ளதாக செவ்வாய்க்கிழமை மாலை அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பெட்ரோல் ஏற்றுமதிக்கு பூஜ்ய வரி விதிக்கப்படும். உள்நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்படும் கச்சா எண்ணெய் மீதான வரி டன் ஒன்றுக்கு ரூ.17,000ல் இருந்து ரூ.17,750 ஆக உயர்த்தப்பட்டது, இது ஓஎன்ஜிசி மற்றும் வேதாந்தா லிமிடெட் போன்ற உற்பத்தியாளர்களை பாதிக்கும்.

வரி குறைப்பு – பல வாரங்களில் இரண்டாவது – இந்தியாவின் வர்த்தக இடைவெளி ஒரு சாதனைக்கு அதிகரித்தது. உயர்ந்த பொருட்களின் விலைகள் மற்றும் பலவீனமான ரூபாய் நாட்டின் இறக்குமதி மசோதாவை உயர்த்தியதால், ஜூலை மாதத்தில் இந்தியாவின் வர்த்தக பற்றாக்குறை வரலாறு காணாத அளவுக்கு உயர்ந்தது என்று தரவு காட்டிய சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு இந்த நடவடிக்கைகள் வந்துள்ளன.

ஜூன் மாதத்தில் 26.18 பில்லியன் டாலராக இருந்த ஏற்றுமதி மற்றும் இறக்குமதிக்கு இடையேயான இடைவெளி ஜூலையில் 31.02 பில்லியன் டாலராக அதிகரித்துள்ளது. இது, ஏற்றுமதி வீழ்ச்சி மற்றும் பொருட்களின் விலை உயர்வு மற்றும் பலவீனமான ரூபாயுடன் சேர்ந்து, இறக்குமதி கட்டணத்தை உயர்த்துகிறது. ஜூலை மாதத்தில் இறக்குமதி 43.59 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது, அதே நேரத்தில் ஏற்றுமதி 0.76 சதவீதம் குறைந்துள்ளது.

இந்தியா முதன்முதலில் ஜூலை 1 அன்று காற்றழுத்த வரிகளை விதித்தது, எரிசக்தி நிறுவனங்களின் சூப்பர் சாதாரண லாபத்திற்கு வரி விதிக்கும் வளர்ந்து வரும் நாடுகளுடன் இணைந்தது. ஆனால் சர்வதேச எண்ணெய் விலைகள் அதன் பின்னர் குளிர்ந்துள்ளன, எண்ணெய் உற்பத்தியாளர்கள் மற்றும் சுத்திகரிப்பு நிறுவனங்கள் இரண்டிலும் லாப வரம்புகள் அரிக்கப்பட்டன.

No posts to display