Sunday, February 25, 2024 2:43 am

பெரும்பாலான பொது குளியலறைகள் ஏன் மோசமாக பராமரிக்கப்பட்டு பூட்டப்பட்டுள்ளன?

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

பகுதி நேரமாக ஆட்டோ ஓட்டும் ஐடி ஊழியரின் பாராட்டத்தக்க செயல்!

வங்கதேச நாட்டிலிருந்து சிகிச்சைக்காகச் சென்னை வந்தவர்கள் ஆட்டோவில் தவறவிட்ட பாஸ்போர்ட் மற்றும்...

டிசம்பர் 4ம் தேதி சென்னை உட்பட 6 மாவட்டங்களுக்கு ஆரஞ்சு அலர்ட்!

சென்னை வானிலை ஆய்வு மையம் வெளியிட்ட அறிவிப்பில், டிசம்பர் 4ம் தேதி...

டிசம்பர் 3ம் தேதி புயல் உருவாக வாய்ப்பு : வானிலை ஆய்வு மையத்தின் தென் மண்டல தலைவர் பாலச்சந்திரன்

தென் கிழக்கு வங்கக்கடலில் நிலவும் ஆழ்ந்த காற்றழுத்த தாழ்வுப் பகுதி, அடுத்த...

அதிமுக கட்சியின் கொடி, சின்னத்தை பயன்படுத்த மாட்டோம் : ஓ.பன்னீர்செல்வம் தரப்பு பதில்

அதிமுகவில் ஒற்றை தலைமை விவகாரத்தில் எடப்பாடி பழனிசாமி மற்றும் ஓ.பன்னீர்செல்வம் ஆகியோர்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

நகரில் உள்ள பல பொதுக் கழிப்பறைகள் பூட்டிக் கிடக்கின்றன அல்லது மோசமான பராமரிப்பின்றி உள்ளன. இது பக்கத்து தெருக்கள் மற்றும்/அல்லது பூட்டிய கழிவறைகளுக்கு அருகில் மலம் கழிக்க வழிவகுத்தது. இலவச கழிப்பறையை பயன்படுத்துவதற்கு பணம் கொடுக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளதாகவும் மக்கள் புகார் தெரிவிக்கின்றனர்.

எர்ணாவூர் ராமநாதபுரத்தில் உள்ள பொதுக்கழிப்பிடம் பயன்படுத்த முடியாத நிலையில் உள்ளதால், ஆறு மாதங்களுக்கும் மேலாக, பொதுமக்கள் தங்கள் சுகாதார தேவைகளுக்காக, திறந்தவெளியை பயன்படுத்தி வருகின்றனர்.

“மழைக்காலத்தில் மேற்கூரையில் கசிவு ஏற்படுகிறது. கட்டிடம் பலவீனமாக உள்ளது; அது எந்த நேரத்திலும் சரிந்துவிடலாம், சுகாதாரமானதாக இல்லை. சொந்தமாக கழிப்பறை கட்ட எங்களிடம் போதிய பணம் இல்லை. இத்தனை ஆண்டுகளாக, நாங்கள் பொதுக் கழிப்பறையை நம்பியே இருக்கிறோம்’’ என்கிறார் தனம் (45).

இரவு நேரங்களில் மைதானத்தை பயன்படுத்தும் பெண்கள், குழந்தைகள் பாதுகாப்பு குறித்து கவலையடைந்துள்ளனர். கையடக்க பயோ டாய்லெட்டுகளும் இல்லை. இதுகுறித்து நகராட்சி அதிகாரிகளிடம் பலமுறை புகார் தெரிவித்தும் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை.

நகரில் பொதுக் கழிப்பறைகள் பூட்டியே கிடக்கின்றன அல்லது முறையாகப் பராமரிக்கப்படாமல் உள்ளன. மக்கள் நிம்மதியாக தெருக்களை பயன்படுத்துகின்றனர். பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகளுக்கு, நிலைமை மோசமாக உள்ளது, ஏனெனில் அவர்கள் உணவகங்களின் நல்லெண்ணத்தை முழுமையாக நம்பியிருக்கிறார்கள்.

சில இடங்களில் கழிப்பறைகள் செயல்பட்டாலும் தண்ணீர் வசதி இல்லை. சில நேரங்களில், சானிட்டரி நாப்கின்களை அப்புறப்படுத்த ஒரு குப்பைத் தொட்டி கூட இருக்காது.

சமீபத்தில் பெரம்பூர் லோகோ ஒர்க்ஸ் ரயில் நிலையம் அருகே அம்மா உணவகம் எதிரே புதிதாக பொதுக்கழிப்பிடம் கட்டப்பட்டது. ஆனால் அது எப்போதும் பூட்டியே கிடக்கிறது, இன்னும் பொது பயன்பாட்டிற்கு திறக்கப்படவில்லை. “மாடுகள் கதவுகளில் கட்டப்பட்டு, கட்டிடத்திற்குள் தீவனம் சேமிக்கப்பட்டுள்ளது. இதுகுறித்து ஜிசிசி அதிகாரிகளிடம் கேட்டபோது, ​​இந்த கழிப்பறை இடித்து புனரமைக்கப்படும் என பிப்ரவரி மாதம் தெரிவித்தனர். ஆனால், இதுவரை எந்த மாற்றமும் இல்லை,” என, வேதனை தெரிவித்தார் பெரம்பூரை சேர்ந்த ரகுகுமார்.

நகரத்தில் பொதுக் கழிப்பறைகள் இலவசமாக இருக்க வேண்டும், ஆனால் பராமரிப்பாளர்கள் அவற்றைப் பராமரிக்க பெயரளவு கட்டணத்தை வசூலிப்பதாக அறியப்படுகிறது.

அம்பத்தூரில் வசிக்கும் எஸ்.நெடுமாறன், “அவர்கள் பணம் வசூல் செய்கிறார்கள், ஆனால் கழிப்பறைகள் எப்போதும் அசுத்தமாகவே இருக்கின்றன” என்று சுட்டிக்காட்டினார். “அப்புறம் ஏன் பணம் கொடுக்கணும்? நாங்கள் வழக்கை வாதிட்டாலும், அவர்கள் எங்களை புறக்கணிக்கிறார்கள்.

கட்டணம் வசூலிப்பதுடன், பொதுக் கழிப்பறைகளை சிஎஸ்ஆர் திட்டத்தின் கீழ் கார்ப்பரேட்களின் உதவியுடன் பராமரிக்கக்கூடிய தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனத்திடம் ஒப்படைப்பது குறித்து அரசாங்கம் பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று மக்கள் பரிந்துரைக்கின்றனர்.

GCC செய்திக்குறிப்பின்படி, நகரில் 943 இடங்களில் 7,590 பொது கழிப்பறைகள் உள்ளன. மொத்தம் 366 கழிப்பறைகள் பராமரிப்பின்றி உள்ளன. மக்கள் அதிகம் கூடும் இடங்களில், 36 கோடி ரூபாய் செலவில் புதிய கழிப்பறைகள் கட்ட அதிகாரிகள் முடிவு செய்துள்ளனர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்