Sunday, April 2, 2023

பெரும்பாலான பொது குளியலறைகள் ஏன் மோசமாக பராமரிக்கப்பட்டு பூட்டப்பட்டுள்ளன?

தொடர்புடைய கதைகள்

வேளாங்கண்ணியில் பேருந்து கவிழ்ந்து விபத்துக்குள்ளானதில் கேரளத்தைச் சேர்ந்த 3 பேர் பலி !

தமிழகத்தின் வேளாங்கண்ணியில் ஞாயிற்றுக்கிழமை நடந்த சாலை விபத்தில் கேரளாவைச் சேர்ந்த 3...

தமிழக அரசு மருத்துவமனைகளில் முகக்கவசம் அணிவது கட்டாயம்

மாநிலத்தில் நாளுக்கு நாள் கோவிட் பாதிப்பு அதிகரித்து வரும் நிலையில், நாளை...

ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சல் நாமக்கல்லில் பண்ணையில் 18 பன்றிகள் வெட்டப்பட்டன

ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சல் (ஏஎஸ்எஃப்) பரவியதைத் தொடர்ந்து, நாமக்கல் ராசிபுரத்தில் உள்ள தனியார்...

மணிமங்கலத்தில் பெண் படுகொலை; கணவர், மாமியார் நடைபெற்றது

மனைவியை அடித்துக் கொன்றுவிட்டு, தற்கொலை செய்து கொண்டதாக நாடகம் நடத்திய வாலிபர்...

தமிழகத்தில் ஹிஜாபை கழற்றுமாறு பெண்ணை வற்புறுத்திய ஏழு பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்

தமிழகத்தின் வேலூர் கோட்டை வளாகத்தில் பெண் ஒருவரின் ஹிஜாப்பை கழற்றுமாறு வற்புறுத்தியதாக...

நகரில் உள்ள பல பொதுக் கழிப்பறைகள் பூட்டிக் கிடக்கின்றன அல்லது மோசமான பராமரிப்பின்றி உள்ளன. இது பக்கத்து தெருக்கள் மற்றும்/அல்லது பூட்டிய கழிவறைகளுக்கு அருகில் மலம் கழிக்க வழிவகுத்தது. இலவச கழிப்பறையை பயன்படுத்துவதற்கு பணம் கொடுக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளதாகவும் மக்கள் புகார் தெரிவிக்கின்றனர்.

எர்ணாவூர் ராமநாதபுரத்தில் உள்ள பொதுக்கழிப்பிடம் பயன்படுத்த முடியாத நிலையில் உள்ளதால், ஆறு மாதங்களுக்கும் மேலாக, பொதுமக்கள் தங்கள் சுகாதார தேவைகளுக்காக, திறந்தவெளியை பயன்படுத்தி வருகின்றனர்.

“மழைக்காலத்தில் மேற்கூரையில் கசிவு ஏற்படுகிறது. கட்டிடம் பலவீனமாக உள்ளது; அது எந்த நேரத்திலும் சரிந்துவிடலாம், சுகாதாரமானதாக இல்லை. சொந்தமாக கழிப்பறை கட்ட எங்களிடம் போதிய பணம் இல்லை. இத்தனை ஆண்டுகளாக, நாங்கள் பொதுக் கழிப்பறையை நம்பியே இருக்கிறோம்’’ என்கிறார் தனம் (45).

இரவு நேரங்களில் மைதானத்தை பயன்படுத்தும் பெண்கள், குழந்தைகள் பாதுகாப்பு குறித்து கவலையடைந்துள்ளனர். கையடக்க பயோ டாய்லெட்டுகளும் இல்லை. இதுகுறித்து நகராட்சி அதிகாரிகளிடம் பலமுறை புகார் தெரிவித்தும் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை.

நகரில் பொதுக் கழிப்பறைகள் பூட்டியே கிடக்கின்றன அல்லது முறையாகப் பராமரிக்கப்படாமல் உள்ளன. மக்கள் நிம்மதியாக தெருக்களை பயன்படுத்துகின்றனர். பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகளுக்கு, நிலைமை மோசமாக உள்ளது, ஏனெனில் அவர்கள் உணவகங்களின் நல்லெண்ணத்தை முழுமையாக நம்பியிருக்கிறார்கள்.

சில இடங்களில் கழிப்பறைகள் செயல்பட்டாலும் தண்ணீர் வசதி இல்லை. சில நேரங்களில், சானிட்டரி நாப்கின்களை அப்புறப்படுத்த ஒரு குப்பைத் தொட்டி கூட இருக்காது.

சமீபத்தில் பெரம்பூர் லோகோ ஒர்க்ஸ் ரயில் நிலையம் அருகே அம்மா உணவகம் எதிரே புதிதாக பொதுக்கழிப்பிடம் கட்டப்பட்டது. ஆனால் அது எப்போதும் பூட்டியே கிடக்கிறது, இன்னும் பொது பயன்பாட்டிற்கு திறக்கப்படவில்லை. “மாடுகள் கதவுகளில் கட்டப்பட்டு, கட்டிடத்திற்குள் தீவனம் சேமிக்கப்பட்டுள்ளது. இதுகுறித்து ஜிசிசி அதிகாரிகளிடம் கேட்டபோது, ​​இந்த கழிப்பறை இடித்து புனரமைக்கப்படும் என பிப்ரவரி மாதம் தெரிவித்தனர். ஆனால், இதுவரை எந்த மாற்றமும் இல்லை,” என, வேதனை தெரிவித்தார் பெரம்பூரை சேர்ந்த ரகுகுமார்.

நகரத்தில் பொதுக் கழிப்பறைகள் இலவசமாக இருக்க வேண்டும், ஆனால் பராமரிப்பாளர்கள் அவற்றைப் பராமரிக்க பெயரளவு கட்டணத்தை வசூலிப்பதாக அறியப்படுகிறது.

அம்பத்தூரில் வசிக்கும் எஸ்.நெடுமாறன், “அவர்கள் பணம் வசூல் செய்கிறார்கள், ஆனால் கழிப்பறைகள் எப்போதும் அசுத்தமாகவே இருக்கின்றன” என்று சுட்டிக்காட்டினார். “அப்புறம் ஏன் பணம் கொடுக்கணும்? நாங்கள் வழக்கை வாதிட்டாலும், அவர்கள் எங்களை புறக்கணிக்கிறார்கள்.

கட்டணம் வசூலிப்பதுடன், பொதுக் கழிப்பறைகளை சிஎஸ்ஆர் திட்டத்தின் கீழ் கார்ப்பரேட்களின் உதவியுடன் பராமரிக்கக்கூடிய தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனத்திடம் ஒப்படைப்பது குறித்து அரசாங்கம் பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று மக்கள் பரிந்துரைக்கின்றனர்.

GCC செய்திக்குறிப்பின்படி, நகரில் 943 இடங்களில் 7,590 பொது கழிப்பறைகள் உள்ளன. மொத்தம் 366 கழிப்பறைகள் பராமரிப்பின்றி உள்ளன. மக்கள் அதிகம் கூடும் இடங்களில், 36 கோடி ரூபாய் செலவில் புதிய கழிப்பறைகள் கட்ட அதிகாரிகள் முடிவு செய்துள்ளனர்.

சமீபத்திய கதைகள்