Thursday, November 30, 2023 5:12 pm

அல்-கொய்தா தலைவரை கொன்ற ஏவுகணையின் பார்வை !!

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

ஒரு வருடமாக, அமெரிக்க துருப்புக்கள் இல்லாத ஆப்கானிஸ்தானில் பயங்கரவாத அச்சுறுத்தலை அகற்றுவது கடினம் ஆனால் சாத்தியமற்றது அல்ல என்று அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறி வருகின்றனர். கடந்த வார இறுதியில், அல்-கொய்தா தலைவர் அய்மன் அல்-ஜவாஹ்ரியை சிஐஏ ட்ரோன் தாக்குதலால் கொன்றதை அமெரிக்கா செய்தது.

கடந்த காலங்களில் நடந்த மற்ற உயர்மட்ட வான்வழித் தாக்குதல்கள் கவனக்குறைவாக அப்பாவி பொதுமக்களைக் கொன்றன. இந்த வழக்கில், அமெரிக்கா கவனமாக ஒரு வகை ஹெல்ஃபயர் ஏவுகணையைப் பயன்படுத்தத் தேர்ந்தெடுத்தது, இது மற்ற உயிரிழப்புகளின் வாய்ப்பைக் குறைக்கிறது. ஹெல்ஃபயரின் எந்த மாறுபாடு பயன்படுத்தப்பட்டது என்பதை அமெரிக்க அதிகாரிகள் பகிரங்கமாக உறுதிப்படுத்தவில்லை என்றாலும், வல்லுநர்கள் மற்றும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளை நன்கு அறிந்த மற்றவர்கள், “கத்தி வெடிகுண்டு” அல்லது “பறக்கும் ஜின்சு” உட்பட பல்வேறு புனைப்பெயர்களால் அறியப்பட்ட மிகவும் ரகசியமான ஹெல்ஃபயர் ஆர் 9 எக்ஸ் என்று கூறினார். ”

R9X இன் சாத்தியமான பயன்பாடு, அமெரிக்கன் எண்டர்பிரைஸ் இன்ஸ்டிட்யூட்டில் மூத்த சக மற்றும் முன்னாள் உளவுத்துறை ஆய்வாளரான க்ளோன் கிச்சன், “இணை மரணம் மற்றும் அழிவு மற்றும் பிற தொடர்புடைய அரசியல் காரணங்களுக்காக வரையறுக்கப்பட்ட சாத்தியக்கூறுகளுடன்” அல்-ஜவாஹ்ரியைக் கொல்ல அமெரிக்கா விரும்பியதாகக் கூறுகிறார்.

முதலில் 1980 களில் தொட்டி எதிர்ப்பு ஏவுகணையாக வடிவமைக்கப்பட்ட ஹெல்ஃபயர், ஈராக், ஆப்கானிஸ்தான், யேமன் மற்றும் பிற இடங்களில் உள்ள இலக்குகளைத் தாக்க கடந்த இரண்டு தசாப்தங்களாக இராணுவ மற்றும் புலனாய்வு அமைப்புகளால் பயன்படுத்தப்பட்டது.

துல்லியமாக வழிநடத்தும் ஏவுகணைகள் ஹெலிகாப்டர்கள் மற்றும் ஆளில்லா ட்ரோன்களில் பொருத்தப்படலாம் மற்றும் உலகம் முழுவதும் போரில் பரவலாகப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. 100,000 க்கும் மேற்பட்ட ஹெல்ஃபயர் ஏவுகணைகள் அமெரிக்காவிற்கும் பிற நாடுகளுக்கும் விற்கப்பட்டுள்ளன என்று வாஷிங்டன் சிந்தனைக் குழுவான ஜனநாயகத்தின் பாதுகாப்பு அறக்கட்டளையின் ஆய்வாளர் ரியான் ப்ரோப்ஸ்ட் கூறுகிறார்.

“இது வாகனங்கள் மற்றும் கட்டிடங்கள் போன்ற பெரும்பாலான இலக்குகளை அழிக்க போதுமான சேதத்தை ஏற்படுத்தும், அதே நேரத்தில் நகரத் தொகுதிகளுக்கு போதுமான சேதத்தை ஏற்படுத்தாது மற்றும் குறிப்பிடத்தக்க பொதுமக்கள் உயிரிழப்புகளை ஏற்படுத்தும்” என்று ப்ரோப்ஸ்ட் கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு சிரியாவில் மூத்த அல்-கொய்தா தலைவர் மற்றும் 2011 இல் யேமனில் அல்-கொய்தா பிரச்சாரகர் அன்வர் அல்-அவ்லாகி உட்பட அதிக மதிப்புள்ள இலக்குகளைக் கொல்ல அமெரிக்க இராணுவம் ஹெல்ஃபயர் ஏவுகணைகளை வழக்கமாகப் பயன்படுத்தியது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்