ஆளில்லா விமானத் தாக்குதலில் AQ தலைவர் ஜவாஹிரியை அமெரிக்கா கொன்றது, பிடென் உறுதிப்படுத்தினார்

0

அல்கொய்தாவின் தலைவர் அய்மன் அல்-ஜவாஹிரி அமெரிக்காவின் வான்வழித் தாக்குதலில் சனிக்கிழமை கொல்லப்பட்டதாக அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் திங்களன்று (உள்ளூர் நேரம்) உறுதிப்படுத்தினார்.

“சனிக்கிழமை, எனது வழிகாட்டுதலின் பேரில், ஆப்கானிஸ்தானின் காபூலில் அமெரிக்கா வான்வழித் தாக்குதலை வெற்றிகரமாக முடித்தது மற்றும் அல் கொய்தா அமீர் அய்மான் அல்-ஜவாஹிரியைக் கொன்றது” என்று பிடன் ஒரு ஊடக சந்திப்பில் கூறினார்.

நீதி கிடைத்துவிட்டதாகக் கூறிய அமெரிக்க அதிபர், “எவ்வளவு நேரம் எடுத்தாலும், எங்கு மறைந்தாலும், எங்கள் மக்களுக்கு நீங்கள் அச்சுறுத்தலாக இருந்தால், அமெரிக்கா உங்களைக் கண்டுபிடித்து வெளியேற்றும்” என்று கூறினார்.

“அமெரிக்க குடிமக்கள், அமெரிக்க சேவை உறுப்பினர்கள், அமெரிக்க தூதர்கள் மற்றும் அமெரிக்க நலன்களுக்கு எதிரான கொலை மற்றும் வன்முறையின் தடத்தை அவர் செதுக்கினார். 9/11 பயங்கரவாத தாக்குதல்களின் போது பின்லேடனின் தலைவராகவும், அவரது நம்பர் டூ மனிதராகவும், துணைத் தலைவராகவும் ஜவாஹ்ரி இருந்தார். 9/11 திட்டமிடலில் ஆழ்ந்த ஈடுபாடு இருந்தது” என்று பிடன் கூறினார்.

“கிட்டத்தட்ட ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு ஆப்கானிஸ்தானில் எங்கள் இராணுவப் பணியை நான் முடித்தபோது, ​​20 ஆண்டுகால போருக்குப் பிறகு, அமெரிக்காவிற்கு தீங்கு செய்ய முயலும் பயங்கரவாதிகளிடமிருந்து அமெரிக்காவைப் பாதுகாக்க ஆப்கானிஸ்தானில் அமெரிக்காவிற்கு ஆயிரக்கணக்கான காலணிகள் தேவையில்லை என்று நான் முடிவு செய்தேன். ,” பிடன் கூறினார், “ஆப்கானிஸ்தானிலும் அதற்கு அப்பாலும் திறம்பட பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளை நாங்கள் தொடர்ந்து நடத்துவோம் என்று அமெரிக்க மக்களுக்கு நான் வாக்குறுதி அளித்துள்ளேன். நாங்கள் அதைச் செய்துள்ளோம்.”

திங்களன்று அமெரிக்கா ஆப்கானிஸ்தானில் ஜவாஹிரியை ஆளில்லா விமானத் தாக்குதலில் கொன்றதாக வெளியான செய்திகளை விஞ்சியது. இதைத் தொடர்ந்து, தலிபான் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜபியுல்லா முஜாஹித், இந்த தாக்குதலை உறுதி செய்து, “காபூல் நகரின் ஷெர்பூர் பகுதியில் உள்ள குடியிருப்பு வீடு மீது ஜூலை 31ஆம் தேதி வான்வழித் தாக்குதல் நடத்தப்பட்டது” என்றார்.

“சம்பவத்தின் தன்மை முதலில் தெரியவில்லை” என்று அவர் கூறினார், ஆனால் இஸ்லாமிய எமிரேட்டின் பாதுகாப்பு மற்றும் உளவுத்துறையினர் இந்த சம்பவத்தை விசாரித்தனர் மற்றும் “அமெரிக்க ட்ரோன் மூலம் வேலைநிறுத்தம் நடத்தப்பட்டது என்று ஆரம்ப கண்டுபிடிப்புகள் தீர்மானிக்கப்பட்டது.”

முஜாஹித், ஆப்கானிஸ்தானின் இஸ்லாமிய எமிரேட் “இந்த தாக்குதலை வன்மையாக கண்டிக்கிறது, மேலும் இது சர்வதேச கொள்கைகள் மற்றும் தோஹா ஒப்பந்தத்தின் தெளிவான மீறல் என்று கூறுகிறது.” ஜவாஹிரியை நேரடியாகப் பிடிப்பது குறித்து தகவல் தருபவர்களுக்கு 25 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் வரை வெகுமதி அளிக்கப்படும் என்று அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை அறிவித்துள்ளது.

No posts to display