ஜூலை மாதத்தில் ஜிஎஸ்டி வசூல் இரண்டாவது அதிகபட்சமாக, 28 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது

0
ஜூலை மாதத்தில் ஜிஎஸ்டி வசூல் இரண்டாவது அதிகபட்சமாக, 28 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது

ஜூலை மாதத்திற்கான சரக்கு மற்றும் சேவை வரி வசூல் ரூ.148,995 கோடியாக பதிவாகியுள்ளது, இது கடந்த ஆண்டு இதே மாதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 28 சதவீதம் அதிகமாகும். 2017ஆம் ஆண்டு ஜிஎஸ்டி அறிமுகப்படுத்தப்பட்டதில் இருந்து கிடைத்த இரண்டாவது அதிகபட்ச வருவாய் இதுவாகும்.

மொத்தத்தில், சிஜிஎஸ்டி ரூ.25,751 கோடியாகவும், எஸ்ஜிஎஸ்டி ரூ.32,807 கோடியாகவும், ஐஜிஎஸ்டி ரூ.79,518 கோடியாகவும் (பொருட்களின் இறக்குமதியில் வசூலான ரூ.41,420 கோடி உட்பட) மற்றும் செஸ் ரூ.10,920 கோடியாகவும் (இறக்குமதி மீது வசூலிக்கப்பட்ட ரூ.995 கோடி உட்பட) நிதியமைச்சகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

ஜூன் 2022ல் மொத்த ஜிஎஸ்டி வசூல் ரூ.1.44 லட்சம் கோடியாக இருந்தது. இப்போது தொடர்ச்சியாக ஐந்து மாதங்களாக, மாதாந்திர ஜிஎஸ்டி வருவாய் ரூ. 1.4 லட்சத்திற்கும் அதிகமாக உள்ளது, இது ஒவ்வொரு மாதமும் நிலையான அதிகரிப்பைக் காட்டுகிறது.

ஜிஎஸ்டி வருவாய் வசூல் ஏப்ரல் மாதத்தில் முதல் முறையாக ரூ.1.5 லட்சம் கோடியை தாண்டி ரூ.1.68 லட்சம் கோடியாக இருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

“கடந்த ஆண்டின் இதே காலக்கட்டத்தில் ஜூலை 2022 வரையிலான ஜிஎஸ்டி வருவாயின் வளர்ச்சி 35% மற்றும் மிக உயர்ந்த மிதவைக் காட்டுகிறது. சிறந்த இணக்கத்தை உறுதி செய்வதற்காக கடந்த காலத்தில் கவுன்சில் எடுத்த பல்வேறு நடவடிக்கைகளின் தெளிவான தாக்கம் இதுவாகும். பொருளாதார மீட்சியுடன் இணைந்து சிறந்த அறிக்கையிடல் நிலையான அடிப்படையில் ஜிஎஸ்டி வருவாயில் சாதகமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தி வருகிறது” என்று அந்த அறிக்கை மேலும் கூறியுள்ளது.

கடந்த மாதம் ஜிஎஸ்டி ஆட்சியின் ஐந்தாண்டு நிறைவடைந்தது. ஜிஎஸ்டி வரிவிதிப்பு முறையின் மூலம் அரசாங்கம் நாடு முழுவதும் ஒரே மாதிரியான வரிகளைக் கொண்டுவருவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது, மேலும் வெளிப்படைத்தன்மை, பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் எளிமையான பதிவு செயல்முறை ஆகியவற்றைத் தவிர.

நாட்டில் ஜிஎஸ்டி அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. 1 ஜூலை 2017 மற்றும் ஜிஎஸ்டி (மாநிலங்களுக்கு இழப்பீடு) சட்டம், 2017 இன் விதிகளின்படி ஜிஎஸ்டியை அமல்படுத்துவதால் ஏற்படும் வருவாய் இழப்புக்கான இழப்பீடு ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு மாநிலங்களுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்கப்பட்டது.

மாநிலங்களுக்கு இழப்பீடு வழங்குவதற்காக, குறிப்பிட்ட சில பொருட்களுக்கு செஸ் விதிக்கப்பட்டு, வசூலிக்கப்படும் செஸ் தொகை இழப்பீட்டு நிதியில் வரவு வைக்கப்படுகிறது. ஜூலை 1, 2017 முதல் மாநிலங்களுக்கான இழப்பீடு இழப்பீட்டு நிதியிலிருந்து செலுத்தப்படுகிறது.

சமீபத்தில் சண்டிகரில் நடைபெற்ற ஜிஎஸ்டி கவுன்சில் கூட்டத்தில், பல மாநிலங்கள் இழப்பீட்டுத் தொகையை 5 ஆண்டுகளுக்கு நீட்டிக்க வேண்டும் என்று கோரியுள்ளன. இது குறித்து இன்னும் முறையான முடிவு எடுக்கப்படவில்லை.

No posts to display