விசைப்படகு தடை காலத்தை மாற்ற வேண்டும் என மீனவர்கள் வலியுறுத்தியுள்ளனர்

0
விசைப்படகு தடை காலத்தை மாற்ற வேண்டும் என மீனவர்கள் வலியுறுத்தியுள்ளனர்

ஒரு தசாப்தத்தில், நகரத்தில் மீனவர்களின் எண்ணிக்கை கடுமையாக உயர்ந்துள்ளது, இருப்பினும் கடல் வடிவ மாற்றத்தால் மீன்களின் அளவு அப்படியே உள்ளது.

2004ஆம் ஆண்டு ஏற்பட்ட சுனாமிக்குப் பிறகு பல மீன் வகைகள் அழிந்துவிட்டதாகத் தோன்றிய நிலையில், வடகிழக்குப் பருவமழையின் போது ஆண்டுதோறும் மீன்பிடித் தடைக் காலத்தை மாற்றுவது உள்ளிட்ட பல்வேறு கோரிக்கைகளை மீனவர்கள் வைத்துள்ளனர்.

61 நாட்களுக்கு உதவித் தொகையை ரூ.5 ஆயிரத்தில் இருந்து ரூ.20 ஆயிரமாக உயர்த்த மீனவர்கள் வலியுறுத்தியுள்ளனர்.

“ஒவ்வொரு ஆண்டும், 61 நாட்கள் ஆண்டு மீன்பிடி தடைக் காலத்தில், எங்களுக்கு ரூ. 5,000 கிடைக்கிறது, இது ஒரு குடும்பத்தை நிர்வகிக்க போதுமானதாக இல்லை. எரிபொருள் மற்றும் மளிகை பொருட்கள் உட்பட அனைத்து பொருட்களின் விலையும் கோவிட் தொற்றுநோய்க்கு பிந்தைய அதிகரித்துள்ளது. மேலும், கடந்த சில மாதங்களாக மார்க்கெட்டில் மீன் விற்பனை மந்தமாகவே உள்ளது,” என எண்ணூர் மீனவர் மற்றும் மொத்த வியாபாரி எல்.குமார் கூறினார்.

தனியார் பள்ளிகளில் ஏராளமான மீனவர்களின் குழந்தைகள் படிக்கின்றனர். மீன்பிடி தடைகளால் கட்டணத்தை செலுத்த முடியாத நிலையில் உள்ளோம். அரசு கட்டண சலுகை வழங்க வேண்டும்,” என, காசிமேடு மீன்பிடி துறைமுக இந்திய மீனவர் சங்க தலைவர் எம்.டி.தயாளன் கூறினார்.

படகுகளின் பராமரிப்புக் கட்டணத்தை ஈடுகட்ட குறைந்தபட்சம் ரூ.3 லட்சத்தை திணைக்களம் வழங்க வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார். டீசல் மானியத்தை அதிகரிக்க வேண்டும் என விசைப்படகுகளை பயன்படுத்தும் மீனவர்கள் வலியுறுத்தியுள்ளனர்.

சுனாமிக்குப் பிறகு மீன் வகைகள் வெகுவாகக் குறைந்துள்ளன. சென்னகரை, வெள்ளை மீன்கள் (சுடும்பு), கிளி மீன், வெள்ளை பாம்ஃப்ரெட் – மீன்களின் அளவு குறைந்துள்ள போனிஃபிஷ் (காரல்) மற்றும் குடுப்பு உட்பட பல மீன்கள் மறைந்து குறைந்துவிட்டன.

“மீன் அளவு குறைந்ததற்கு மீன்பிடித்தல் தான் காரணம் என்று மீன்வளத் துறை கூறியது உண்மையல்ல. கடந்த 10 ஆண்டுகளில் கடல் மாசுபடும் பிளாஸ்டிக் கழிவுகள், எண்ணெய் பொருட்களை மற்ற நாடுகள் இந்திய எல்லைக்குள் வெளியேற்றுவதால் மீன்களுக்கு ஆக்சிஜன் அளவு குறைவதால் அவை ஆழ்கடலில் தங்கிவிடுகின்றன” என்கிறார் நாஞ்சில் ரவி. , தலைவர், அகில இந்திய மீனவர் சங்கம்.

இதற்கிடையில், ஆண்டுதோறும் மீன்பிடி தடைக்காலத்தை ஏப்ரல் – மே முதல் அக்டோபர் – டிசம்பர் வரை மீன்கள் இனப்பெருக்கம் செய்யும் காலகட்டமாக மாற்ற வேண்டும் என மீனவர்கள் அரசுக்கு வலியுறுத்தியுள்ளனர்.

சுனாமிக்குப் பிறகு முழு அமைப்பும் மாறிவிட்டது, எனவே தற்போதுள்ள தடைக் காலம் (ஏப்ரல் – மே) மீனவர்களுக்கு நல்ல பிடி கிடைக்கும் நேரம்.

“கேரளா, கர்நாடகா, ஆந்திரா ஆகிய மாநிலங்களில் மீன் இனப்பெருக்க காலத்தில் மீன்பிடிக்க தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. தமிழகத்தில் பருவநிலை மாற்றக் கோரி பலமுறை மனுக்கள் அளித்தும் அவர்கள் ஆய்வு செய்யவில்லை, எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கவில்லை. வடகிழக்கு பருவமழையின் போது மீன்பிடிக்கும்போது, ​​மீன்களுக்குள் முட்டைகளைக் காணலாம். அரசு தடை காலத்தை மாற்றினால், ஐந்து ஆண்டுகளுக்குள் மீன்களின் அளவு அதிகரிக்கும் என்பதை நிரூபிக்க முடியும்,” என்றார் ரவி.

No posts to display