23 C
Chennai
Thursday, February 9, 2023
Homeஇந்தியாமுண்ட்கா தீ: தடயவியல் நிபுணர்கள் அதிக டிஎன்ஏ சுயவிவரங்களைக் கண்டுபிடித்துள்ளனர்

முண்ட்கா தீ: தடயவியல் நிபுணர்கள் அதிக டிஎன்ஏ சுயவிவரங்களைக் கண்டுபிடித்துள்ளனர்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

ஒவ்வொரு நோயாளியின் மரணத்தையும் மருத்துவ அலட்சியம் என்று கூற...

ஒவ்வொரு நோயாளியின் மரணத்தையும் மருத்துவ அலட்சியம் என்று கூற முடியாது என்று...

பிரதமர் மோடியின் மும்பை பயணம்: பிப்ரவரி 10ஆம் தேதி...

பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் வருகையை கருத்தில் கொண்டு, பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக பிப்ரவரி...

ஸ்விக்கி தனது குழுவில் 3 சுயாதீன இயக்குநர்களை நியமிக்கிறது

ஸ்விக்கி திங்களன்று தனது குழுவிற்கு மூன்று சுயாதீன இயக்குநர்களை நியமித்துள்ளதாக அறிவித்தது...

இன்று எதிர்க்கட்சிகள் கூடி, பார்லி வியூகங்கள் குறித்து விவாதிக்க...

அதானி விவகாரத்தில் நாடாளுமன்ற கூட்டுக் குழுவை (ஜேபிசி) அமைக்க வேண்டும் என்ற...

கேரள முன்னாள் முதல்வர் உம்மன் சாண்டி நெய்யாட்டின்கரா மருத்துவமனையில்...

கேரள முன்னாள் முதல்வர் உம்மன் சாண்டி திங்கள்கிழமை இரவு நெய்யாற்றின்கரா நிம்ஸ்...

இங்குள்ள தடய அறிவியல் ஆய்வகம் (எஃப்எஸ்எல்) மே மாதம் முண்ட்காவில் ஏற்பட்ட பாரிய தீ விபத்தில் பலியான 27 பேரின் டிஎன்ஏ விவரங்களைத் தவிர கூடுதல் டிஎன்ஏ சுயவிவரங்களைக் கண்டறிந்துள்ளது, மேலும் எதிர்காலத்தில் அடையாளம் காண உதவும் மாதிரிகள் பாதுகாக்கப்பட்டுள்ளன என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

டிஎன்ஏ சுயவிவரத்தை உருவாக்குவதன் மூலம் எரிந்த உடல்களை அடையாளம் கண்டு, இரண்டு மாத கால விசாரணையில் அந்தந்த உரிமை கோருபவர்களின் மாதிரிகளுடன் அவற்றைப் பொருத்தும் போது ரோகினியின் எஃப்எஸ்எல் நிபுணர்கள் இதைப் பற்றி தடுமாறினர்.

”மொத்தம் 27 உடல்கள் அடையாளம் காணப்பட்டு உரிமை கோருபவர்களிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டன. எவ்வாறாயினும், எங்கள் நிபுணர்களின் பரிசோதனையின் போது, ​​உரிமை கோருபவர்கள் இல்லாத சில கூடுதல் டிஎன்ஏ சுயவிவரங்கள் உருவாக்கப்பட்டன. அத்தகைய சுயவிவரங்கள் எதிர்கால குறிப்புக்காக பாதுகாக்கப்பட்டுள்ளன,” என்று FSL இயக்குனர் (ரோகினி) தீபா வர்மா PTI இடம் கூறினார்.

”எதிர்காலத்தில், சோகத்தில் தங்கள் குடும்ப உறுப்பினர் யாரேனும் ஒருவர் இருப்பதாகக் கூறுவதற்கான வாய்ப்புகள் உள்ளன. இதுபோன்ற சூழ்நிலைகளில், எங்களிடம் பாதுகாக்கப்பட்ட கூடுதல் டிஎன்ஏ சுயவிவரங்கள் அடையாளம் காண பயன்படுத்தப்படலாம்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

மே 13 அன்று முண்ட்கா பகுதியில் உள்ள ஒரு வணிக கட்டிடத்தில் தீப்பிடித்ததில் இருபத்தேழு பேர் எரிந்தனர் அல்லது மூச்சுத்திணறல் அடைந்தனர். சிசிடிவி கேமரா அலுவலகம் மற்றும் ரூட்டர் உற்பத்தி மற்றும் அசெம்பிள் செய்யும் நிறுவனம் இருந்த முதல் மாடியில் இருந்து தீ தொடங்கியது.

தீயில் சிக்கியவர்களை மீட்க டெல்லி தீயணைப்பு துறையினர் கிரேன்களை அனுப்பி சுமார் 7 மணி நேரம் போராடி அணைத்தனர். இருப்பினும், தீயினால் ஏற்பட்ட புகை கட்டிடம் முழுவதும் பரவியதால், சிலர் ஜன்னல் வழியாக குதித்து தங்களைக் காப்பாற்றிக் கொண்டனர், மேலும் சிலர் கயிறுகளைப் பயன்படுத்தி கீழே ஏறினர்.

தடயவியல் பரிசோதனைக்காக, உயிரியல் மற்றும் டிஎன்ஏ பிரிவின் தலைவரான டிஎஸ் பாலிவால் கீழ் நான்கு அதிகாரிகள் நியமிக்கப்பட்டனர். பாலிவால் 2005 ஆம் ஆண்டு 100க்கும் மேற்பட்டோரின் உயிரைக் கொன்ற சரோஜினி நகர் குண்டுவெடிப்பில் டிஎன்ஏ பகுப்பாய்வு மற்றும் அடையாளம் காணும் செயல்முறையை மேற்பார்வையிட்டார்.

“குற்றம் நடந்த இடத்தில், எரிந்த உடல்களின் எஞ்சிய பாகங்கள், உருகிய மற்றும் மிகவும் சிதைந்த நிலையில் காணப்பட்ட சில சதைகள் சேகரிக்கப்பட்டன, மேலும் 27 உடல்களையும் அடையாளம் காண்பது தடயவியல் நிபுணர்களுக்கு பெரும் சவாலாக உள்ளது,” என்று பாலிவால் கூறினார். .

சவால்களைப் பற்றிப் பேசுகையில், உடல்கள் மிகவும் சிதைந்துவிட்டன, மேலும் அவற்றை அடையாளம் காண்பதில் சிரமம் மற்றும் நீண்ட நேரம் எடுத்தது. அவற்றிலிருந்து துர்நாற்றம் வீசுவது மாதிரி மற்றும் அதன் சரியான சேகரிப்பு மற்றும் சரியான தனிமைப்படுத்தல் ஆகியவற்றை முழுமையாகப் பாதுகாப்பதை இன்னும் கடினமான பணியாக மாற்றியது. உடல்களை அடையாளம் காணும் நேரம் முக்கியமாக கண்காட்சிகளின் தன்மையைப் பொறுத்தது.

விசாரணையின் விவரங்களைப் பகிர்ந்து கொண்ட பாலிவால், சில உடல்கள் உறவினர்கள் அல்லது குடும்ப உறுப்பினர்களால் அடையாளம் காணப்பட்டாலும், அதில் எந்த அறிவியல் ஆதாரமும் இல்லை என்று கூறினார்.

”உடல்கள் முற்றிலும் கருகிய நிலையில், கிடைத்த மோதிரங்கள், ஆடைகள், சங்கிலிகள் அல்லது ஆபரணங்களின் அடிப்படையில் அடையாளம் காணப்பட்டன. குற்றம் நடந்த இடத்தில் இருந்து சேகரிக்கப்பட்ட எரிந்த உடல்களின் எலும்பு எச்சங்கள் போன்ற கண்காட்சிகள் FSL க்கு அனுப்பப்பட்டன.

கருகிய உடல்கள் பிரேத பரிசோதனைக்காக பிணவறையில் வைக்கப்பட்டுள்ள சஞ்சய் காந்தி நினைவு மருத்துவமனையின் மருத்துவர்களுக்கு இந்த உடல்களில் இருந்து எலும்புகள் மற்றும் மோலார் பற்களை சேகரிக்க அறிவுறுத்தப்பட்டது. சேகரிக்கப்பட்டதும், கண்காட்சிக்கு சீல் வைத்து, எப்.எஸ்.எல்.,க்கு அனுப்பினர்,” என்றார்.

கொடுக்கப்பட்ட மாதிரிகள் தவிர, உடலின் சில பகுதிகள் மிகவும் சிறியதாக இருந்தன என்று மூத்த விஞ்ஞானி மேலும் விளக்கினார்.

இவற்றை தடயவியல் நிபுணர்கள் சம்பவ இடத்தில் சேகரித்தனர். அந்த மாதிரிகளில் கூட, எங்கள் நிபுணர்கள் டிஎன்ஏ மாதிரிகளைப் பிரித்தெடுக்க முடிந்தது. ஆனால் உரிமைகோருபவர்கள் இல்லாத சில மாதிரிகள் எங்களிடம் உள்ளன. இந்த டிஎன்ஏ சுயவிவரங்களை எதிர்கால குறிப்புக்காகப் பாதுகாப்பாகப் பாதுகாத்துள்ளோம்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்