Wednesday, March 29, 2023

சஸ்பெண்ட் செய்யப்பட்ட எம்.பி.க்கள் 50 மணிநேரம் நீடித்த பகல்-இரவு போராட்டம் நாடாளுமன்றத்தில் தொடர்கிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

கர்நாடக சட்டசபை தேர்தல்: மே 10ம் தேதி வாக்குப்பதிவு,...

கர்நாடக சட்டசபைக்கு மே 10ம் தேதி தேர்தல்; மே 13ஆம் தேதி...

39 மக்களவைத் தொகுதிகளையும் கைப்பற்ற பூத் கமிட்டிகளில் திமுக...

2024 பொதுத் தேர்தலின் போது தமிழகத்தில் உள்ள 39 லோக்சபா தொகுதிகளையும்...

உ.பி.யின் லக்கிம்பூர் கேரியில் 38 பள்ளி மாணவிகளுக்கு கோவிட்...

உத்தரபிரதேசத்தின் லக்கிம்பூர் கெரி மாவட்டத்தின் மிடாலி தொகுதியில் உள்ள கஸ்தூர்பா குடியிருப்புப்...

முஸ்லீம் இடஒதுக்கீட்டிற்கு அரசியலமைப்புச் சட்டத்தில் இடமில்லை என்று அமித்ஷா

கர்நாடகாவில் பாஜக அரசாங்கம் முஸ்லிம்களுக்கான நான்கு சதவீத ஓபிசி இட ஒதுக்கீட்டை...

ராகுல் தகுதி நீக்கம் கார்ப்பரேஷன் பட்ஜெட் கூட்டத்தொடரில் காங்கிரஸ்...

லோக்சபாவில் இருந்து ராகுல் காந்தி தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டதை கண்டித்து, சென்னை...

எதிர்க்கட்சி எம்.பி.க்கள் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டதற்கும், முக்கிய விவகாரங்கள் குறித்து விவாதம் நடத்தத் தயாராக இல்லை எனக்கூறி மத்திய அரசுக்கும் கடும் எதிர்ப்புத் தெரிவிக்கும் வகையில், நாடாளுமன்ற வளாகத்தில் உள்ள மகாத்மா காந்தி சிலை முன்பு வெள்ளிக்கிழமை காலை 50 மணி நேர பகல்-இரவு முற்றுகைப் போராட்டம் தொடர்ந்தது. விலைவாசி உயர்வு மற்றும் GST விகிதங்கள் அதிகரிப்பு போன்ற பிரச்சினைகள். நாடாளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடரின் போது “கட்டுப்பாடற்ற முறையில்” நடந்து கொண்டதற்காக 23 ராஜ்யசபா எம்.பி.க்கள் மற்றும் 4 லோக்சபா எம்.பி.க்கள் உட்பட மொத்தம் 27 எம்.பி.க்கள் சஸ்பெண்ட் செய்யப்பட்டுள்ளனர். மேல் சபையில் அதிக எண்ணிக்கையிலான ஒற்றைத் தொகுதி இடைநீக்கங்கள் இதுவாகும்.

50 மணி நேர உள்ளிருப்புப் போராட்டம் வெள்ளிக்கிழமை மாலை 5 மணி அளவில் முடிவடையும் எனத் தெரிகிறது. பாராளுமன்றத்தில் “கட்டுப்பாடற்ற நடத்தை மற்றும் நடவடிக்கைகளுக்கு இடையூறு விளைவித்ததற்காக” வாரத்திற்கு இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட எம்.பி.க்கள் புதன்கிழமை பிற்பகல் உள்ளிருப்புப் போராட்டத்தை ஆரம்பித்தனர். ஆம் ஆத்மி கட்சி (ஏஏபி) தலைவர் சஞ்சய் சிங், திரிணாமுல் காங்கிரஸ் (டிஎம்சி) தலைவர்கள் அபிர் ரஞ்சன் பிஸ்வாஸ் மற்றும் டெரெக் ஓ பிரையன் ஆகியோரும், டிஎம்சி எம்.பி.க்கள் டோலா சென், சுஷ்மிதா தேவ், மௌசம் நூர், ஆம் ஆத்மி எம்.பி.க்கள் சுஷில் குப்தா மற்றும் ஆம் ஆத்மி கட்சித் தலைவர் சஞ்சய் சிங் ஆகியோரும் அடங்குவார்கள். சந்தீப் பதக் நள்ளிரவு வரை போராட்ட இடத்தில் இருந்தார்.

வானத்தின் கீழ் இரண்டாவது இரவில், எம்.பி.க்கள் தங்களுக்கு கொசு வலைகளை ஏற்பாடு செய்தனர். டிஎம்சி எம்பி டெரெக் ஓ பிரையன் மற்றும் ஆம் ஆத்மி எம்பி சஞ்சய் சிங் ஆகியோர் கொசு வலைக்குள் எம்பிக்கள் காணப்பட்ட போராட்ட தளத்தில் இருந்து ஒரு புகைப்படத்தைப் பகிர்ந்துள்ளனர். காங்கிரஸ் தலைவர் மாணிக்கம் தாகூர் வியாழனன்று எதிர்ப்பு தெரிவித்த எம்பியின் கையில் கொசு அமர்ந்திருக்கும் வீடியோவை வெளியிட்டார். அந்த வீடியோவில், கொசுவர்த்தி சுருளும் காணப்பட்டது.

“இன்னும் இடைவிடாத பகல்-இரவு 50 மணி தர்ணா. இன்னும் 6 மணிநேரம் உள்ளது. #விலைவாசி உயர்வு குறித்து விவாதம் கோரியதற்காக இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட 27 எம்.பி.க்களின் இடைநீக்கத்தை திரும்பப் பெறவும். சர்வாதிகாரிகளிடம் இருந்து நாடாளுமன்றத்தின் புனிதத்தைக் காப்பாற்ற எதிர்க்கட்சிகள் போராடுகின்றன” என்று டி.எம்.சி எம்.பி டெரெக் ஓ’ ட்வீட் செய்துள்ளார். பிரைன். பாராளுமன்றத்தில் போராட்டம் நடத்தி வரும் சஸ்பெண்ட் செய்யப்பட்ட ராஜ்யசபா எம்.பி.க்கள் மகாத்மா காந்தியின் சிலைக்கு முன் “தந்தூரி சிக்கன்” சாப்பிட்டதாக சில ஊடக அறிக்கைகள் கூறுகின்றன.

போராட்டத்தின் பல படங்களைப் பகிர்ந்துள்ள சஞ்சய் சிங், ட்விட்டரில், போலி மதுவால் பல குழந்தைகள் பெற்றோரை இழந்ததால், குஜராத் முதல்வர் பதவி விலக வேண்டும் என்று கூறினார். “இந்த அப்பாவி குழந்தைகள் குஜராத்தின் விஷ மதுவால் அனாதைகளாக்கப்பட்டனர். சபையில் தங்கள் பிரச்சினையை எழுப்பிய குற்றமா? குஜராத் முதல்வர் ராஜினாமா செய்யக்கூடாதா? இரவு கடந்துவிட்டது, விடியற்காலையாகிவிட்டது. நாடாளுமன்ற வளாகத்தில் மூன்றாவது நாளாக போராட்டம் தொடர்ந்தது,” என்று அவர் ஒரு ட்வீட்டில் கூறினார்.

சிங் ட்விட்டரில் ஒரு வீடியோவைப் பகிர்ந்து கொண்டார், இன்று போராட்டம் மூன்றாவது இடத்திற்குள் நுழைந்துள்ளது, குஜராத்தில் போலி மது சோகம் குறித்து அரசாங்கம் விவாதிக்கும் வரை அவை தொடரும் என்று கூறினார். இன்று மூன்றாவது நாளான இன்று நான் நாடாளுமன்ற வளாகத்தில் உள்ள காந்தி சிலை முன் அமர்ந்து போராட்டம் நடத்துகிறேன். குஜராத்தில் கள்ள சாராயம் குடித்து 75 பேர் உயிரிழந்தது தொடர்பாக நாடாளுமன்றத்தில் விவாதம் நடத்துவதுதான் நாங்கள் போராட்டம் நடத்துவதால் பிரச்சினை. கடந்த 27 ஆண்டுகளாக பா.ஜ.க ஆட்சியில் இருக்கும் மாநிலத்தில், மதுவுக்கு தடை விதிக்கப்பட்ட நிலையில், அவர்களின் சிறு குழந்தைகள், கள்ள சாராயத்தால் அனாதைகளாக்கப்பட்டுள்ளனர்.இந்த விவகாரத்தை, பார்லிமென்டில் எழுப்ப விரும்பினாலும், சஸ்பெண்ட் செய்யப்பட்டோம். நாடாளுமன்ற வளாகத்தில் தொடர்ந்து போராட்டம் நடத்தப்படும்” என்று ஆம் ஆத்மி எம்.பி.

முன்னதாக, ராஜ்யசபாவில் இருந்து இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட 20 எம்.பி.க்களும் வெள்ளிக்கிழமை மதியம் வரை 50 மணி நேர உள்ளிருப்புப் போராட்டத்தைத் தொடருவார்கள் என்றும், போலி மதுபான சோகம் குறித்து குஜராத் மக்களிடம் மோடி அரசு மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும் என்றும் சிங் ANI இடம் கூறினார். செவ்வாயன்று ‘கட்டுப்பாடற்ற நடத்தை மற்றும் நடவடிக்கைகளுக்கு இடையூறு விளைவித்ததற்காக’ இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட எம்.பி.க்களில் சுஷ்மிதா தேவ், சாந்தனு சென், டோலா சென், மௌசம் நூர், சாந்தா சேத்ரி, அபி ரஞ்சன் பிஸ்வர் மற்றும் முகமது நதிதுல் ஹக் ஆகியோர் அடங்குவர்.

ஜூலை 27 ஆம் தேதி, ஆம் ஆத்மி கட்சியின் (ஏஏபி) எம்பி சஞ்சய் சிங், நடவடிக்கைகளின் போது “நாற்காலியில் காகிதத்தை வீசியதற்காக” இந்த வாரம் முழுவதும் ராஜ்யசபாவில் இருந்து இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டார். இந்த அமர்வில் நடவடிக்கைகளுக்கு இடையூறு விளைவித்ததற்காக இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட மேல்சபையின் 20வது எம்பி சிங் ஆவார். மேல்சபையில் அதிக எண்ணிக்கையிலான ஒற்றைத் தொகுதி இடைநீக்கங்கள் இதுவாகும். ஜூலை 25 அன்று, மாணிக்கம் தாகூர், ரம்யா ஹரிதாஸ், ஜோதிமணி மற்றும் டி.என். பிரதாபன் உள்ளிட்ட நான்கு காங்கிரஸ் எம்.பி.க்கள் லோக்சபாவில் இருந்து மழைக்கால கூட்டத் தொடர் முழுவதும் ‘ஒழுங்கற்ற நடத்தை மற்றும் நடவடிக்கைகளை சீர்குலைத்ததற்காக’ இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டனர்.

நாடாளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடர் ஜூலை 18ஆம் தேதி தொடங்கி ஆகஸ்ட் 12ஆம் தேதி வரை நடைபெறும்.

சமீபத்திய கதைகள்