நீட் தேர்வு சர்ச்சை: இழப்பீடு கோரி கேரள உயர்நீதிமன்றத்தில் மனு

0
நீட் தேர்வு சர்ச்சை: இழப்பீடு கோரி கேரள உயர்நீதிமன்றத்தில் மனு

கேரள மாநிலம் கொல்லம் மாவட்டத்தில் நீட் தேர்வெழுதுவதற்கு முன் உள்ளாடைகளை கழற்றச் சொன்ன மாணவிகளுக்கு இழப்பீடு வழங்கக் கோரி கேரள உயர்நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

திருவனந்தபுரத்தைச் சேர்ந்த மனுதாரர் ஆசிப் ஆசாத், தேர்வு முடிவுகள் வெளியாவதற்கு இரண்டு வாரங்களுக்குள் நீட் தேர்வை மீண்டும் நடத்த தேசிய தேர்வு முகமைக்கு (என்டிஏ) உத்தரவு பிறப்பித்து மாணவர்களுக்கு ஆதரவாக உத்தரவிடக் கோரினார்.

இந்த மனுவை நீதிமன்றம் வெள்ளிக்கிழமை பரிசீலிக்கவுள்ளது. நாடு முழுவதும் தேர்வுகளை நடத்துவதற்கான பொதுவான நெறிமுறையை வெளியிட மத்திய அரசுக்கு உத்தரவிட வேண்டும் என்றும் மனுதாரர் கோரியுள்ளார்.

மனுதாரர், ”எந்த தேர்வாக இருந்தாலும், தேர்வுக்கு சற்று முன், மன அழுத்தத்தில் நடத்தப்பட்ட உடல் பரிசோதனை, தேர்வுக்கு முன், ஒருவரின் நினைவாற்றலை அழிக்கும் விஷயங்களில் ஒன்றாகும்.

கடந்த வார தொடக்கத்தில், தேசிய தேர்வு முகமை (NTA) கொல்லத்தில் நடந்ததாகக் கூறப்படும் சம்பவம் குறித்து விசாரிக்க 3 பேர் கொண்ட உண்மை கண்டறியும் குழுவை நியமித்தது, ஒரு மாணவி நீட் தேர்வில் கலந்துகொள்வதற்கு முன்பு அவளது உள்ளாடைகளை கழற்றச் சொன்னார்.

இந்த சம்பவம் தொடர்பாக 5 பேரை போலீசார் முன்பு கைது செய்தனர். கைது செய்யப்பட்டவர்களில் ஏஜென்சியைச் சேர்ந்த மூவரும், கல்லூரியைச் சேர்ந்த இருவர் அடங்குகின்றனர்.

முன்னதாக, இந்த விவகாரம் தொடர்பாக கேரள போலீஸார் வழக்குப் பதிவு செய்தனர். கொல்லம் ரூரல் காவல் மாவட்டத்திற்குட்பட்ட சடையமங்கலம் காவல் நிலையத்தில் இந்திய தண்டனைச் சட்டம் 354 மற்றும் 509 ஆகிய பிரிவுகளின் கீழ் வழக்குப் பதிவு செய்யப்பட்டது.

ஜூலை 18 ஆம் தேதி இளங்கலை மருத்துவப் படிப்புகளுக்கான நீட் தேர்வுக்குப் பிறகு கொல்லம் காவல் கண்காணிப்பாளரிடம் மாணவர் புகார் அளித்ததை அடுத்து இந்த சம்பவம் வெளிச்சத்திற்கு வந்தது.

தேர்வு அறைக்குள் நுழையும் முன், உள்ளாடைகளை கழற்றுமாறு கூறியதாக மாணவி தனது புகாரில் கூறியுள்ளார்.

பரீட்சைக்கு உட்கார அனுமதிக்கப்படுவதற்கு முன்னர், பெண்களின் உள்ளாடைகளை கழற்றுமாறு கட்டாயப்படுத்தப்பட்டதாகவும், அவர்கள் மற்ற சிறுவர்கள் மற்றும் ஆண் கண்காணிப்பாளர்களுடன் இணைந்து பரீட்சை எழுத வேண்டியிருந்தது என்றும் மாணவியின் பெற்றோர் குற்றம் சாட்டியுள்ளனர். அவர்களை மனதளவில் பாதித்தது.

நேஷனல் டெஸ்டிங் ஏஜென்சியின் வழிகாட்டுதல்களை மேற்கோள் காட்டி, NEET ஐ நடத்தும் தேசிய தேர்வு முகமையின் (NTA) நெறிமுறைகளின்படி, எந்த விதமான பித்தளை (ப்ரா) மற்றும் கொக்கிகள் மீதும் எந்த தடையும் குறிப்பிடப்படவில்லை என்பதையும் பெற்றோர் எடுத்துரைத்தார்.

இதற்கிடையில், நுழைவுத் தேர்வுகளை நடத்துவதற்கான தன்னாட்சி மற்றும் தன்னாட்சி தேர்வு அமைப்பான என்.டி.ஏ ஒரு அறிக்கையில், தேர்வு மையத்தின் கண்காணிப்பாளர், சுயாதீன பார்வையாளர் மற்றும் கொல்லம் மாவட்ட நகர ஒருங்கிணைப்பாளர் (நீட்) ஆகியோர் இதுபோன்ற சம்பவம் எதுவும் நடக்கவில்லை என்று கூறினார். தேர்வு மையத்தில்.

பின்னர், கொல்லத்தில் நடந்ததாகக் கூறப்படும் சம்பவம் குறித்து விசாரிக்க 3 பேர் கொண்ட உண்மை கண்டறியும் குழுவை NTA அமைத்தது. இந்த குழு நான்கு வாரங்களில் தனது அறிக்கையை சமர்ப்பிக்கும்.

No posts to display