Thursday, June 13, 2024 3:27 am

காணாமல் போன சோழ ராணி செம்பியன் மகாதேவியின் சிலை அமெரிக்க அருங்காட்சியகத்தில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

பகுதி நேரமாக ஆட்டோ ஓட்டும் ஐடி ஊழியரின் பாராட்டத்தக்க செயல்!

வங்கதேச நாட்டிலிருந்து சிகிச்சைக்காகச் சென்னை வந்தவர்கள் ஆட்டோவில் தவறவிட்ட பாஸ்போர்ட் மற்றும்...

டிசம்பர் 4ம் தேதி சென்னை உட்பட 6 மாவட்டங்களுக்கு ஆரஞ்சு அலர்ட்!

சென்னை வானிலை ஆய்வு மையம் வெளியிட்ட அறிவிப்பில், டிசம்பர் 4ம் தேதி...

டிசம்பர் 3ம் தேதி புயல் உருவாக வாய்ப்பு : வானிலை ஆய்வு மையத்தின் தென் மண்டல தலைவர் பாலச்சந்திரன்

தென் கிழக்கு வங்கக்கடலில் நிலவும் ஆழ்ந்த காற்றழுத்த தாழ்வுப் பகுதி, அடுத்த...

அதிமுக கட்சியின் கொடி, சின்னத்தை பயன்படுத்த மாட்டோம் : ஓ.பன்னீர்செல்வம் தரப்பு பதில்

அதிமுகவில் ஒற்றை தலைமை விவகாரத்தில் எடப்பாடி பழனிசாமி மற்றும் ஓ.பன்னீர்செல்வம் ஆகியோர்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

சுமார் 100 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நாகப்பட்டினத்தில் உள்ள செம்பியன் மகாதேவி கிராமத்தில் உள்ள கைலாசநாதர் சிவன் கோவிலில் இருந்து காணாமல் போனதாக நம்பப்படும் சோழ ராணி செம்பியன் மகாதேவியின் 10 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த சிலை, சிலை பிரிவால் வாஷிங்டன் டி.சி., கலையின் ஃப்ரீயர் கேலரியில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது. ஒரு பத்திரிக்கைக் குறிப்பு கூறியது.

மூன்றரை அடி உயரமுள்ள சிலை, கோயிலில் ஊர்வலமாகப் பயன்படுத்தப்பட்டது.

மணிரத்னத்தால் திரைப்படமாக எடுக்கப்பட்ட பொன்னியின் செல்வன் நாவலில் ராஜ ராஜ சோழனின் பாட்டி செம்பியன் மகாதேவி ஒரு பாத்திரம் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

இராஜேந்திரனின் புகாரின் அடிப்படையில் விசாரணையைத் தொடங்கிய தமிழ்நாடு சிலைப் பிரிவு, எவ்வாறாயினும், திணைக்களம் நிறுவப்படுவதற்கு முன்பே கோயில் காணாமல் போனதற்கு HR & CE அதிகாரிகளுக்கு எந்த தொடர்பும் இல்லை என்று கூறியது.

சோழ ராணி செம்பியன் மகாதேவி, அவரது கணவர் 949-57 CE ஆட்சி செய்தார், சிறு வயதிலேயே விதவையாக இருந்தார், மேலும் கலைகளின் மிகவும் மரியாதைக்குரிய புரவலராக இருந்தார், அவர் தனது வாழ்க்கையின் பெரும்பகுதியை கோயில் கமிஷன்களுக்காக அர்ப்பணித்தார்.

அவரது வாழ்நாளில், சிறப்பு கொண்டாட்டங்கள் செம்பியன் மகாதேவி நகரில் உள்ள சிவன் கோவிலில் அவரது பெயரால் பெயரிடப்பட்டது, மேலும் அரச குடும்ப உறுப்பினர், ஒருவேளை அவரது மகன், அன்பான ராணியின் உலோக உருவப்படத்தை அவரது நினைவாக வழங்கினார். சிலையின் உருவமும் அதே சிற்பமாக இருக்கலாம் என்று ஐடல் விங் நம்புகிறது.

“இந்த மிகவும் பகட்டான படம், பண்டைய இந்திய கலைகளில் அரச மற்றும் தெய்வீகக் கோடுகளுக்கு இடையே உள்ள கோடுகளின் மங்கலாக இருக்கலாம். இந்த போஸ் பார்வதி தேவியை நினைவூட்டுகிறது.

அவளது கீழ் மூட்டுகளில் ஒட்டிக்கொண்டு, ஆனால் தனித்தனியாக, அவளது முகம், சுருக்கப்பட்ட உதடுகள் மற்றும் நீண்ட மூக்கின் வடிவம் காரணமாக செம்பியன் மகாதேவியைப் போல் தெரிகிறது” என்று சிலை இறக்கையிலிருந்து ஒரு குறிப்பு தெரிவிக்கிறது.

மேலும், 1959-ம் ஆண்டுக்குப் பிறகுதான் சிலை திருடு போனதாக புகார்தாரர் தனது புகாரில் தெரிவித்துள்ளார். இருப்பினும், 1929-ஆம் ஆண்டுக்கு முன், மர்மநபர்களால் கோயிலில் சிலை திருடப்பட்டது என்பது இலவசக் கலைக்கூடம் வாங்கியது எனத் தெரியவந்துள்ளது. 1929 ஆம் ஆண்டு நியூயார்க்கில் உள்ள ஹகோப் கெவோர்கியனின் சிலை வெளியிடப்படாத விலையில்.

ஹகோப் கெவோர்கியன் 1962 இல் இறந்தார். யாரிடமிருந்து எப்படி ஹகோப் கெவோர்கியன் சிலையை வாங்கினார் என்பது இன்னும் விசாரணைக்கு உட்பட்டது. HR&CE துறை 1929க்கு முன் இல்லாததால்; திருட்டில் HR & CE துறையின் பங்கு மற்றும் பங்கு நிராகரிக்கப்பட்டது” என்று சிலை பிரிவு குறிப்பிட்டது.

சிலை பிரிவு விசாரணையில் சிவன் கோவிலில் தற்போதுள்ள செம்பியன் மகாதேவி சிலை போலியானது என்பது உறுதியானது என்றும், யுனெஸ்கோ ஒப்பந்தத்தின் கீழ் விரைவில் செம்பியன் மகாதேவி கைலாசநாதர் கோவிலில் உள்ள சிலையை மீட்டு மீட்டெடுப்போம் என சிலை பிரிவின் டிஜிபி ஜெயந்த் முரளி தெரிவித்துள்ளார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்