Friday, February 23, 2024 12:26 pm

திரௌபதி என்ற பெயர் எனது ஆசிரியர் வழங்கியது: முர்மு

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இந்தியாவின் முதல் பழங்குடி குடியரசுத் தலைவருக்கு திரௌபதி என்று பெயரிடப்பட்டது, இது காவியமான ‘மகாபாரதத்தின்’ ஒரு பாத்திரத்தின் அடிப்படையில் அவரது பள்ளி ஆசிரியரால் வழங்கப்பட்டது. சில காலத்திற்கு முன்பு ஒடியா வீடியோ பத்திரிகைக்கு அளித்த பேட்டியில், தனது சந்தாலியின் பெயர் “புடி” என்பது பள்ளியில் ஒரு ஆசிரியரால் திரௌபதி என்று மாற்றப்பட்டதை வெளிப்படுத்தினார். “திரௌபதி என்பது எனது அசல் பெயர் அல்ல. இது வேறு மாவட்டத்தைச் சேர்ந்த எனது ஆசிரியரால் வழங்கப்பட்டது, எனது சொந்த மயூர்பஞ்சிலிருந்து அல்ல” என்று முர்மு பத்திரிகைக்கு தெரிவித்தார். பழங்குடியினர் ஆதிக்கம் செலுத்தும் மயூர்பஞ்ச் மாவட்டத்தில் உள்ள ஆசிரியர்கள் 1960களில் பாலசோர் அல்லது கட்டாக்கில் இருந்து பயணம் செய்ததாக அவர் கூறினார். ‘மகாபாரத’ கதாபாத்திரத்திற்கு நிகரான ஒரு பெயரான திரௌபதி என்று ஏன் அழைக்கப்படுகிறார் என்று பத்திரிகை கேட்டபோது, ​​”ஆசிரியர் எனது முந்தைய பெயரை விரும்பவில்லை, அதை நன்றாக மாற்றினார்,” என்று அவர் கூறினார்.

தனது பெயர் பலமுறை மாற்றப்பட்டதாகவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார் – “துர்பாடி” என்பதிலிருந்து “தோர்பிடி” என்று. சந்தாலி கலாச்சாரத்தில் பெயர்கள் இறக்கவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

“ஒரு பெண் பிறந்தால், அவள் பாட்டியின் பெயரை எடுத்துக்கொள்கிறாள், ஒரு மகன் தாத்தாவின் பெயரைச் சுமக்கிறான்,” என்று அவர் கூறினார்.

பள்ளிகள் மற்றும் கல்லூரிகளில் துடு என்ற குடும்பப்பெயரைக் கொண்டிருந்த திரௌபதி, வங்கி அதிகாரியான ஷியாம் சரண் துடுவை மணந்த பிறகு முர்மு என்ற பட்டத்தைப் பயன்படுத்தத் தொடங்கினார். இந்தியாவின் 15வது ஜனாதிபதியாக முர்மு திங்கள்கிழமை பதவியேற்றார்.

பார்லிமென்ட் சென்ட்ரல் ஹாலில் நடந்த விழாவில், தலைமை நீதிபதி என்வி ரமணா பதவிப் பிரமாணம் செய்து வைத்தார்.

நாட்டின் மிக உயர்ந்த அரசியலமைப்பு பதவிக்கு தேர்ந்தெடுக்கப்படுவதற்கு முன்பே, முர்மு அரசியலில் பெண்களுக்கான இடஒதுக்கீடு குறித்து தனது கருத்துக்களை தெளிவுபடுத்தினார். “ஆண்கள் ஆதிக்கம் செலுத்தும் அரசியலில் பெண்களுக்கு இடஒதுக்கீடு இருக்க வேண்டும். அரசியல் கட்சிகள் வேட்பாளர்களைத் தேர்ந்தெடுத்து தேர்தலில் போட்டியிட டிக்கெட் விநியோகிக்கும்போது இந்த நிலையை மாற்ற முடியும்” என்று அவர் பத்திரிகைக்கு தெரிவித்தார். எவ்வாறாயினும், பெண்கள் “தரமான அரசியலில்” கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்றும், பாராளுமன்றத்திலோ அல்லது மாநில சட்டசபைகளிலோ அதிகாரம் பெறுவதற்காக குரல் எழுப்ப வேண்டும் என்று முர்மு கூறினார். “மக்களின் பிரச்சனைகளை சரியான மன்றங்களில் எடுத்துரைப்பதன் மூலம் பெண்கள் தங்கள் தரமான புத்திசாலித்தனத்தை வலுப்படுத்த வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

பிப்ரவரி 18, 2020 அன்று பிரம்மாகுமாரி காட்லிவுட் ஸ்டுடியோவுக்கு அளித்த மற்றொரு நேர்காணலில், முர்மு தனது 25 வயது மூத்த மகன் லக்ஷ்மனின் மரணத்திற்குப் பிறகு தனக்கு நேர்ந்த துயரத்தை விவரித்தார்.

“எனது மகன் இறந்ததைத் தொடர்ந்து நான் முற்றிலும் உடைந்து உடைந்து போனேன். சுமார் இரண்டு மாதங்கள் நான் மனச்சோர்வடைந்தேன். மக்களை சந்திப்பதை நிறுத்திவிட்டு வீட்டிலேயே இருந்தேன். பின்னர் நான் ஈஸ்வரிய பிரஜாபதி பிரம்மகுமாரியுடன் சேர்ந்து யோகா மற்றும் தியானம் செய்தேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

இந்தியாவின் 15 வது குடியரசுத் தலைவர் 2013 இல் தனது இளைய மகன் சிபுனை சாலை விபத்தில் இழந்தார், அதைத் தொடர்ந்து, அவரது சகோதரரும் தாயும் இறந்தனர். “நான் என் வாழ்க்கையில் சுனாமியை சந்தித்தேன், ஆறு மாதங்களில் எனது குடும்ப உறுப்பினர்கள் மூன்று பேர் இறந்ததைக் கண்டேன்,” என்று முர்மு கூறினார், மேலும் அவரது கணவர் ஷியாம் சரனும் நோய்வாய்ப்பட்டு 2014 இல் இறந்தார்.

“நான் எப்போது வேண்டுமானாலும் இறந்துவிடுவேன் என்று நான் நினைத்த ஒரு காலம் இருந்தது…” என்று முர்மு சொன்னாள், துக்கத்திற்கும் மகிழ்ச்சிக்கும் வாழ்க்கையில் தனி இடம் உண்டு.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்