மெட்ரோ இரண்டாம் கட்ட கட்டுமானத்திற்கான பங்கை மத்திய அரசு இன்னும் வழங்கவில்லை

0
மெட்ரோ இரண்டாம் கட்ட கட்டுமானத்திற்கான பங்கை மத்திய அரசு இன்னும் வழங்கவில்லை

சென்னை மெட்ரோ ரயில் லிமிடெட் (சிஎம்ஆர்எல்) 2018-19 நிதியாண்டில் முன்மொழிவைச் சமர்ப்பித்த போதிலும், இரண்டாம் கட்ட மெட்ரோ கட்டுமானத்திற்கான மத்திய அரசின் நிதி உதவியை இன்னும் பெறவில்லை. இதற்கிடையில், வீட்டுவசதி மற்றும் நகர்ப்புற விவகாரங்கள் அமைச்சகம் இந்த திட்டம் அரசுக்கு சொந்தமானது என்று கூறியது, நிதியுதவி குறித்து பங்குதாரர்களிடையே சந்தேகத்தை எழுப்புகிறது.

ஜிஐஎஸ் ஆலோசகரும் சிட்லபாக்கத்தில் வசிக்கும் தயானந்த கிருஷ்ணனுக்கு தகவல் அறியும் உரிமைச் சட்டத்தின்படி, வீட்டுவசதி அமைச்சகம் மே 17 அன்று, இரண்டாம் கட்ட மெட்ரோ கட்டுமானம் (ரூ. 63,246 கோடி மதிப்பீட்டில்) மத்திய அரசுக்கு ஒப்புதல் அளித்து, தமிழக அரசால் பரிந்துரைக்கப்பட்டது. உதவி. அதைத் தொடர்ந்து, மார்ச் 17, 2022 அன்று, மக்களவையில் எழுப்பப்பட்ட கேள்விக்கு பதிலளித்த அமைச்சகம், நிதிக்கான முன்மொழிவு ஒப்புதல் மற்றும் மதிப்பீட்டின் பல்வேறு கட்டங்களில் இருப்பதாகக் கூறியது.

இதற்கிடையில், மார்ச் 5, 2020 அன்று, தென் சென்னை எம்.பி தமிழச்சி தங்கப்பாண்டியன் எழுப்பிய கேள்விக்கு பதிலளித்த அதே அமைச்சகம், சி.எம்.ஆர்.எல் இரண்டாம் கட்டத் திட்டம் மாநிலத் துறை திட்டமாக செயல்படுத்தப்படுகிறது என்று தெளிவுபடுத்தியது. மேலும், எம்.பி.க்கு அதே பதிலில், ஜப்பான் சர்வதேச கூட்டுறவு முகமை (JICA) யிடமிருந்து ரூ. 20,196 கோடி கடனுதவி அரசுத் துறை திட்டமாக அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

கூடுதலாக, திட்டத்தின் பல்வேறு கூறுகள் ஆசிய வளர்ச்சி வங்கி (ADB), ஆசிய உள்கட்டமைப்பு முதலீட்டு வங்கி (AIIB), புதிய வளர்ச்சி வங்கி (NDB) மற்றும் உலக வங்கி ஆகியவற்றிற்கு வெளி உதவிக்காக அரசு துறை திட்டமாக அனுப்பப்பட்டது.

அதைத் தொடர்ந்து, சிஎம்ஆர்எல் நிறுவனம் பொருளாதார விவகாரங்கள் துறையிடம் (டிஇஏ) காரிடார் 4 (கலங்கரை விளக்கம் முதல் பூந்தமல்லி வரை)க்கான ஆரம்ப திட்ட அறிக்கையை சமர்ப்பித்துள்ளது. DEA இன் ஸ்கிரீனிங் கமிட்டி காரிடார் 4 மற்றும் காரிடார்ஸ் 3 மற்றும் 5 இன் இருப்புப் பகுதிக்கான நிதிக்கு ஒப்புதல் அளித்ததாக அது கூறியது.

எம்.டி.-சி.எம்.ஆர்.எல்., எம்.ஏ.சித்திக் கூறுகையில், ”வெளிநாட்டு நிதி நிறுவனங்களிடமிருந்து எளிதாக கடன் பெறுவதற்காக, இரண்டாம் கட்ட மெட்ரோ கட்டுமானம், அரசுக்கு சொந்தமான திட்டமாக முன்மொழியப்பட்டது. ஆனால் விரைவில் மத்திய அரசின் நிதி உதவியை எதிர்பார்க்கிறோம்.

மெட்ரோ கட்டுமானத்திற்காக CMRL நிதி பற்றாக்குறையை எதிர்கொள்கிறதா என்று கேட்டபோது, ​​MD மேலும் கூறினார், “JICA யிடமிருந்து ரூ. 20,196 கோடி கடனைத் தவிர, நிதிக்காக பிற ஆதாரங்களையும் நாங்கள் அணுகியுள்ளோம்.”

No posts to display