இஸ்ரேலின் மொசாட் உடனான உறவுகளைக் கொண்ட குழுவைத் துண்டித்ததாக ஈரான் கூறுகிறது

0
இஸ்ரேலின் மொசாட் உடனான உறவுகளைக் கொண்ட குழுவைத் துண்டித்ததாக ஈரான் கூறுகிறது

ஈரானுக்குள் பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளைத் திட்டமிட்டதாகக் கூறப்படும் இஸ்ரேலிய உளவு அமைப்பான மொசாட் உடன் தொடர்புடைய குழுவை அதன் உளவுத்துறை முகவர்கள் அகற்றியதாக ஈரான் சனிக்கிழமை கூறியது. ஈரானின் அரசு நடத்தும் தொலைக்காட்சியின்படி, குழுவின் உறுப்பினர்கள் குறிப்பிடப்படாத அண்டை நாட்டின் குர்திஷ் மக்கள் வசிக்கும் பகுதியிலிருந்து ஈரானுக்குள் நுழைந்தனர். துருக்கி மற்றும் ஈராக் ஆகிய இரு நாடுகளும் ஈரானிய எல்லையில் சிறுபான்மை குர்திஷ் மக்கள் வாழ்கின்றனர்.

ஈரான் முழுவதும் பல நடவடிக்கைகளில் குழுவின் அனைத்து உறுப்பினர்களையும் ஈரானியப் படைகள் கைது செய்ததாகவும், குழுவிற்குச் சொந்தமான ஏராளமான ஆயுதங்கள், வெடிபொருட்கள் மற்றும் தொழில்நுட்ப மற்றும் தகவல் தொடர்பு சாதனங்களை பறிமுதல் செய்ததாகவும் அறிக்கை கூறியது. குழு பல “உணர்திறன் பகுதிகளில்” நாசவேலை நடவடிக்கைகள் மற்றும் “முன்னோடியில்லாத பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளை” திட்டமிட்டுள்ளதாக தொலைக்காட்சி கூறியது – இது இராணுவ மற்றும் பாதுகாப்பு நிறுவல்களை குறிக்கும். அறிக்கை விரிவாகக் கூறவில்லை.

இஸ்ரேலிடம் இருந்து உடனடி கருத்து எதுவும் தெரிவிக்கப்படவில்லை.

மேற்கு ஈரான், துருக்கி மற்றும் ஈராக் எல்லைகளில், ஈரானியப் படைகளுக்கும் குர்திஷ் பிரிவினைவாதிகளுக்கும், தீவிரவாத இஸ்லாமிய அரசுக் குழுவுடன் தொடர்புடைய போராளிகளுக்கும் இடையில் அவ்வப்போது சண்டையிடுவதைக் கண்டுள்ளது. கடந்த மாதம், அரசு நடத்தும் IRNA செய்தி நிறுவனம், ஈரானின் தென்கிழக்கு சிஸ்தான் மற்றும் பலுசிஸ்தான் மாகாணத்தின் வழக்கறிஞரை மேற்கோள் காட்டி, இஸ்ரேலின் Mossad உளவுத்துறை நிறுவனத்துடன் இணைந்து பணியாற்றிய சந்தேகத்தின் பேரில் அங்கு ஏப்ரலில் கைது செய்யப்பட்ட மூன்று பேர் ஈரானிய அணு விஞ்ஞானிகளைக் கொல்ல விரும்பியதாக குற்றம் சாட்டியது. மே மாதம், தெஹ்ரானின் கிழக்கே ஒரு பெரிய இராணுவ மற்றும் ஆயுத மேம்பாட்டுத் தளமான பார்ச்சின் இராணுவ வளாகத்தைத் தாக்கிய ஒரு விவரிக்க முடியாத சம்பவம், ஒரு பொறியாளரைக் கொன்றது மற்றும் மற்றொரு ஊழியரைக் காயப்படுத்தியது. ஈரானின் சக்திவாய்ந்த புரட்சிகர காவலர் பின்னர் இந்த சம்பவம் “தொழில்துறை நாசவேலை” என்று கூறினார்.

No posts to display