சென்ட்ரல் விஸ்டா திட்டத்தில் இந்தியாவின் மாநில சின்னத்தை சரி செய்ய வேண்டுகோள்

0
சென்ட்ரல் விஸ்டா திட்டத்தில் இந்தியாவின் மாநில சின்னத்தை சரி செய்ய வேண்டுகோள்

சமீபத்தில் சென்ட்ரல் விஸ்டா திட்டத்தின் மேல் பகுதியில் நிறுவப்பட்டுள்ள இந்திய மாநில சின்னத்தை சரி செய்ய மத்திய அரசுக்கு உரிய வழிகாட்டுதல் கோரி உச்ச நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

இந்த மனுவை இரண்டு வழக்கறிஞர்கள் அல்டானிஷ் ரெய்ன் மற்றும் ரமேஷ் குமார் மிஸ்ரா ஆகியோர் முன்வைத்தனர், இது மாநில அல்லது அரசாங்கத்தால் சின்னத்தை மீறும் பட்சத்தில் இந்தியாவின் மாநில சின்னம் சட்டம் வழங்குவதைக் கருத்தில் கொள்ளாது என்று கூறினார்.

எனவே, பாராளுமன்ற கட்டிடம் மற்றும் இந்திய ஒன்றியத்தின் மத்திய செயலகத்தை அமைக்கும் புது தில்லியில் உள்ள மத்திய விஸ்டா திட்டத்தின் மேற்புறத்தில் சமீபத்தில் நிறுவப்பட்ட இந்தியாவின் மாநில சின்னத்தை சரிசெய்வதற்கு உரிய உத்தரவை பிரதிவாதிக்கு வழங்குமாறு மனுதாரர் கேட்டுக் கொண்டார். இந்தியாவின் மாநிலச் சின்னத்துடன் (முறையற்ற பயன்பாட்டுத் தடை) சட்டம், 2005.

பாராளுமன்ற கட்டிடம் மற்றும் மத்திய செயலகத்தை அமைக்கும் புது தில்லியில் உள்ள மத்திய விஸ்டா திட்டத்தின் மேல் பகுதியில் சமீபத்தில் நிறுவப்பட்ட இந்தியாவின் மாநில சின்னத்தின் விளக்கம் மற்றும் வடிவமைப்பில் காணக்கூடிய மாற்றத்தால் தாங்கள் வருத்தப்படுவதாக மனுதாரர்கள் தெரிவித்தனர். இந்திய ஒன்றியம்.

சமீபத்தில் இந்தியப் பிரதமரும், மாண்புமிகு மக்களவை சபாநாயகருமான அவர்களால் திறந்து வைக்கப்பட்ட “சென்ட்ரல் விஸ்டாவின் உச்சியில் நிறுவப்பட்ட மாநிலச் சின்னம், அட்டவணையின் கீழ் வழங்கப்பட்ட மாநிலச் சின்னத்தின் விளக்கம் மற்றும் வடிவமைப்பை மீறுவதாக மனுதாரர் சமர்பித்தார். இந்திய மாநிலச் சின்னம் (முறையற்ற பயன்பாட்டுத் தடை) சட்டம், 2005 இன் பிரிவு 2(b)] [இனி ‘மாநிலச் சின்னச் சட்டம்’ என குறிப்பிடப்படுகிறது]. மாநிலச் சின்னச் சட்டத்தின் அட்டவணை, சின்னம் என்பது இந்தியாவின் மாநிலச் சின்னம் என்று வரையறுக்கிறது. அரசாங்கத்தின் அதிகாரப்பூர்வ முத்திரையாகப் பயன்படுத்தப்படும் அட்டவணையில் விவரிக்கப்பட்டு குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது”

சாரநாத் அருங்காட்சியகத்தில் பாதுகாக்கப்பட்டுள்ள அசோகாவின் சாரநாத் சிங்கத் தலைநகரின் தழுவல்தான் இந்தியாவின் மாநிலச் சின்னம் என்று சட்டத்தின் அட்டவணை கூறுகிறது. சென்ட்ரல் விஸ்டா திட்டத்தின் மேல் பகுதியில் புதிதாக நிறுவப்பட்டுள்ள இந்திய அரசின் சின்னம், சாரநாத் அருங்காட்சியகத்தில் பாதுகாக்கப்பட்டுள்ள சின்னத்தை விட, சிங்கங்களின் நிதானத்தை மாற்றியமைக்கும் வகையில், சிங்கங்களின் வடிவமைப்பில் வித்தியாசம் இருப்பதாக மனுதாரர் சமர்பித்தார்.

“புதிதாக நிறுவப்பட்ட சின்னத்தில் உள்ள சிங்கங்கள் மூர்க்கத்தனமாகவும், ஆக்ரோஷமாகவும் வாயைத் திறந்து, கோரையைப் பார்க்கக்கூடியதாகத் தெரிகிறது, அதே சமயம் சாரநாத் அருங்காட்சியகத்தில் பாதுகாக்கப்பட்ட மாநிலச் சின்னத்தின் சிங்கங்கள் அமைதியாக இருக்கின்றன, இது எல்லா வகையிலும் அதிகாரப்பூர்வ முத்திரையாகப் பயன்படுத்தப்பட்டது. மற்றும் இயற்றப்பட்டது,” என்று மனுவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

அசோகரின் சாரநாத் லயன் தலைநகர் அதன் தத்துவ மற்றும் ஆன்மீக அர்த்தத்தின் காரணமாக இந்தியாவின் மாநில சின்னமாக ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது என்று மனு மேலும் சமர்பித்தது.

நான்கு சிங்கங்களும் புத்தரின் நான்கு முக்கிய ஆன்மீக தத்துவங்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்றன, ஏனெனில் புத்தரே சிங்கமாக அடையாளப்படுத்தப்படுகிறார். தேசிய சின்னத்தில் தலைநகரின் பிரதிநிதித்துவத்தில் தெரியும் மூன்று சிங்கங்கள் வலிமை, தைரியம் மற்றும் நம்பிக்கையைக் குறிக்கின்றன.

இது நான்கு திசைகளிலும் நிலையான விழிப்புணர்வைக் குறிக்கிறது. எனவே, இந்திய அரசின் சின்னம் ஒரு கிராஃபிக் வடிவமைப்பு மட்டுமல்ல, கலாச்சார மற்றும் தத்துவ முக்கியத்துவத்தையும் கொண்டுள்ளது என்று மனுவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

No posts to display