வரி செலுத்தத் தவறியதற்காக சொத்தை பறிமுதல் செய்ய கார்பன்ஸை அனுமதிக்கும் புதிய சட்டம்

0
வரி செலுத்தத் தவறியதற்காக சொத்தை பறிமுதல் செய்ய கார்பன்ஸை அனுமதிக்கும் புதிய சட்டம்

சொத்து வரி வசூலிக்கும் முயற்சிகளுக்கு கூடுதல் முக்கியத்துவம் கொடுக்கும் வகையில், தமிழ்நாடு நகர்ப்புற உள்ளாட்சி அமைப்புகள் சட்டத்தின் கீழ் மாநில அரசு கடுமையான விதிகளை வகுத்து வருகிறது. இதன்படி, மாநிலம் முழுவதும் உள்ள மாநகராட்சிகள், அவற்றின் உரிமையாளர்கள் தாங்கள் செலுத்த வேண்டிய வரியை செலுத்தத் தவறினால், சொத்துக்களை பறிமுதல் செய்யவும் அதிகாரம் பெற்றிருக்கும்.

சென்னை மாநகராட்சிச் சட்டம் மற்றும் வருவாய் மீட்புச் சட்டத்தில், கடன் செலுத்தாதவர்களின் சொத்துகளைப் பறிமுதல் செய்ய பெரு சென்னை மாநகராட்சிக்கு அனுமதி அளிக்கும் வகையில் விதிகள் இருந்தாலும், விதிகள் பலவீனமாக இருப்பதால் அதிகாரிகள் அவற்றை அரிதாகவே பயன்படுத்துகின்றனர். “புதிய சட்டமானது பேரிடர் வாரண்ட்களை வழங்குவதற்கும், கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தாதவர்களின் சொத்துக்களை பறிமுதல் செய்வதற்கும் வலுவான உட்பிரிவுகளைக் கொண்டிருக்கும்” என்று டிடி நெக்ஸ்ட் நிறுவன அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

ஏப்ரல் 15 மற்றும் அக்டோபர் 15 க்கு முன் அரையாண்டு சொத்து வரி செலுத்தத் தவறிய கட்டிட உரிமையாளர்களுக்கு அபராதம் விதிப்பது உட்பட குடிமை அமைப்பின் பல நடவடிக்கைகளுக்குப் பிறகு இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது. பல சொத்து உரிமையாளர்கள், அவர்களில் பெரும்பாலோர் பெரிய வணிக நிறுவனங்கள், இன்னும் சரியான நேரத்தில் வரி செலுத்துவதில்லை. “புதிய சட்டம் அமலுக்கு வந்தவுடன், நாங்கள் பின்னால் ஓட வேண்டிய பாக்கிகள் எதுவும் இருக்காது. தற்போது, ​​சுமார் 5,000 பெரிய கடனாளிகள் மட்டும் 150 கோடி ரூபாய் வரை நிலுவைத் தொகை வைத்துள்ளனர்” என்று அந்த அதிகாரி மேலும் கூறினார்.

புதிய சட்டம் சொத்து உரிமையாளர்கள் சொத்துக்களின் அளவு மற்றும் பயன்பாட்டை சுயமாக அறிவிக்க அனுமதிக்கும், அதன் அடிப்படையில் குடிமை அமைப்பு வரிகளை கணக்கிட்டு வசூலிக்கும். “விவரங்களை உரிமையாளர்கள் சுயமாக அறிவிக்க அனுமதிக்கும் அதே வேளையில், சுய அறிவிப்புகளின் உண்மைத்தன்மையை சரிபார்க்க சீரற்ற ஆய்வுகளை நடத்துவதற்கு குடிமை அமைப்புக்கு சட்டம் அதிகாரம் அளிக்கும். சொத்தின் உரிமையாளர் தவறான தகவல்களை அளித்தது கண்டறியப்பட்டால், அபராதம் விதிக்கப்படும். இது குறைவான மதிப்பீடுகளைத் தடுக்கும்,” என்று அதிகாரி விளக்கினார்.

2018 ஆம் ஆண்டு சொத்து வரி திருத்தத்தின் போது அவர்கள் கவனித்த சில சம்பவங்களையும் அவர் நினைவு கூர்ந்தார். “ஓட்டும்போது, ​​விரிவாக்கப்பட்ட மண்டலங்களில் வெறும் ரூ 1 மற்றும் ரூ 2 மட்டுமே வரியாக இருந்த சில சொத்துக்களை நாங்கள் கண்டோம். சில 0 சதுர அடி என்றும் குறிக்கப்பட்டன. 2018 இல் அவர்களின் வரிகளை நாங்கள் திருத்தினோம், ஆனால் அரசாங்கத்தால் நிறுத்தி வைக்கப்படும். இதுபோன்ற வழக்குகளில் கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும், புதிய சட்டத்தின் கீழ் நாங்கள் எடுக்கலாம்,” என்றார்.

சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நடத்தப்பட்ட ஆளில்லா விமானம் மூலம் நடத்தப்பட்ட ஆய்வில், கோர் சிட்டி மண்டலங்களில் உள்ள 2 லட்சத்துக்கும் அதிகமான கட்டிடங்கள் மதிப்பீடு செய்யப்படவில்லை என்பது தெரியவந்தது.

No posts to display