வயநாட்டில் ஆப்பிரிக்க பன்றிக் காய்ச்சல் பாதிப்பு

0
வயநாட்டில் ஆப்பிரிக்க பன்றிக் காய்ச்சல் பாதிப்பு

கேரளாவின் வயநாட்டில் உள்ள இரண்டு பண்ணைகளில் ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சல் பதிவாகியதை அடுத்து, அது பரவாமல் தடுக்கும் நடவடிக்கைகளை மாநில அரசு வெள்ளிக்கிழமை தொடங்கியது.

கேரள கால்நடை பராமரிப்புத் துறை அமைச்சர் ஜே. சிஞ்சு ராணி, மாநிலத்தில் நோய்த்தொற்றை உறுதிசெய்து, பன்றிக்காய்ச்சல் செயல்திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக, உயிர்பாதுகாப்பு மற்றும் கழிவுகளை அகற்றும் பொறிமுறையை கண்டிப்பாக செயல்படுத்த பன்றி பண்ணைகளுக்கு உத்தரவிட்டார்.

வெள்ளிக்கிழமை செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அமைச்சர், “வயநாடு மாவட்டம் மானந்தவாடி பகுதியில் உள்ள பன்றிகளுக்கு ஆப்பிரிக்க பன்றிக் காய்ச்சல் இருப்பது உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. ICAR இன் உயர் பாதுகாப்பு விலங்கு நோய்களுக்கான தேசிய நிறுவனம் (NIHSAD) மூலம் இந்த நோய் உறுதிப்படுத்தப்பட்டது.

மாவட்டங்களில் உள்ள மானந்தவாடி பண்ணையில் 43 பன்றிகளும், தவின்ஹால் ஊராட்சியில் உள்ள பண்ணையில் ஒரு பன்றியும் இறந்தன. ஊராட்சியின் பண்ணையில் 300 பன்றிகள் உள்ளன. தற்போது, ​​மூன்று விலங்குகள் நோய் அறிகுறிகளைக் காட்டுகின்றன. ஜூலை 19, 2022 அன்று, கால்நடை பராமரிப்புத் துறையின் கீழ் உள்ள பல்வேறு பிரிவுகளைச் சேர்ந்த நிபுணர்களின் கூட்டம் நடைபெற்றது, மேலும் நோயைக் கட்டுக்குள் கொண்டு வருவதற்கான வழிகள் குறித்து நாங்கள் விவாதித்தோம், ”என்று அமைச்சர் கூறினார்.

“பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளை நிபுணர்கள் குழு பார்வையிட்டு மாதிரிகளை சேகரித்தது. விவசாயிகளுக்கு விழிப்புணர்வு ஏற்படுத்த தேவையான தகவல்கள் தெரிவிக்கப்பட்டன. பத்தேரியில் மாவட்ட கால்நடை மருத்துவ அலுவலர்கள் கூட்டம் நடந்தது. தலைமை நோய் புலனாய்வு அதிகாரி நிலைமையை விளக்கி, வயநாடு பன்றி பண்ணையாளர்கள் சங்க பிரதிநிதிகளுக்கு விழிப்புணர்வு வகுப்பு நடத்தினார்,” என்றார்.

இதுகுறித்து கேரள அமைச்சர் கூறுகையில், “கேரளாவில் இந்த நோய் உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. மத்திய அரசின் உத்தரவின்படி, விலங்குகளில் தொற்று மற்றும் தொற்று நோய்கள் தடுப்பு மற்றும் கட்டுப்பாடு சட்டம், 2009 (மத்திய சட்டம் 27, 2009) இங்கு விதிக்கப்பட்டுள்ளது, இதன் மூலம் பன்றிகளை மாநிலத்திற்கு உள்ளேயும் வெளியேயும் கொண்டு செல்வதற்கு கடுமையான தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. ,” அவன் சொன்னான்.

அனைத்து எல்லை சோதனைச் சாவடிகளிலும் சோதனையை கடுமையாக்கவும், பன்றிகள், பன்றி இறைச்சி, பன்றி இறைச்சி பொருட்கள் மற்றும் பன்றி மலத்தை ஏற்றிச் செல்லும் வாகனங்கள் மாநிலத்திற்குள் நுழைவதைத் தடுக்கவும் அமைச்சர் அறிவுறுத்தல்களை வழங்கியுள்ளார். அசாதாரண சூழ்நிலையில் காட்டுப்பன்றிகள் இறந்தால் வனத்துறைக்கு தகவல் தெரிவிக்க வேண்டும் என்றும் அமைச்சர் பரிந்துரைத்துள்ளார்.

மாநிலம் முழுவதும் உள்ள அனைத்து பண்ணைகளிலும் கால்நடை நலத்துறை டாக்டர்கள் தலைமையில் ஆய்வு நடத்தப்பட்டு வருகிறது. அந்த சட்டத்தின்படி, விதிமுறைகளை மீறி பன்றிகளை கடத்த முயல்பவர்கள் மீது கடும் நடவடிக்கை எடுக்கப்படும். தற்சமயம் தடுப்பு தடுப்பூசி கிடைக்காத பட்சத்தில் விலங்குகள் நலத் துறையின் பரிந்துரையின்படி அனைத்து பண்ணை உரிமையாளர்களும் உயிரி பாதுகாப்பு முறையை பலப்படுத்துவதில் கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்றும் அமைச்சர் தெரிவித்தார்.

உணவு மற்றும் வேளாண்மை அமைப்பின் (FAO) கூற்றுப்படி, ஆப்பிரிக்க பன்றிக் காய்ச்சல் என்பது வீட்டுப் பன்றிகளின் மிகவும் தொற்று மற்றும் ஆபத்தான வைரஸ் நோயாகும்.

இது முதலில் கென்யா, கிழக்கு ஆபிரிக்கா, 1921 இல் விவரிக்கப்பட்டது, பின்னர் தென்னாப்பிரிக்கா மற்றும் அங்கோலாவில் குடியேறியவர்களின் பன்றிகளைக் கொன்ற ஒரு நோயாக இது விவரிக்கப்பட்டது. வார்தாக்ஸுடனான தொடர்பு வைரஸ் பரவுவதில் முக்கியமானது என நிரூபிக்கப்பட்டது.

No posts to display