ஆப்கானிஸ்தான்: அரசியல்வாதியை தலிபான்கள் கைது செய்தனர்

0
ஆப்கானிஸ்தான்: அரசியல்வாதியை தலிபான்கள் கைது செய்தனர்

ஆப்கானிஸ்தான் நீதி மற்றும் மேம்பாட்டுக் கட்சியின் தலைவரான சயீத் ஜாவத் ஹொசைனி, அவரது வீட்டில் தலிபான்களால் கைது செய்யப்பட்டதாக உள்ளூர் ஊடகம் ஒன்று செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. ட்விட்டரில், ஆப்கானிஸ்தான் இன்டர்நேஷனல், ஒரு உள்ளூர் செய்தி சேனல், “ஆதாரங்களின்படி, தலிபான்கள் புதன்கிழமை மாலை திரு. ஹொசைனியின் வீடு மற்றும் அலுவலகத்தைத் தாக்கி, அவரையும் அவரது விருந்தினர்களையும் தங்களுடன் அழைத்துச் சென்றனர்.”

தலிபான்கள் பொதுமக்களை வலுக்கட்டாயமாக கைது செய்து அவர்களின் சுதந்திர உரிமைகளை பறிப்பது இது முதல் முறையல்ல. Reporterly படி, ஒரு உள்ளூர் ஊடகம், Lynne O’Donnell, வெளியுறவுக் கொள்கை பத்திரிகையாளர், தலிபான் உளவுத் துறை தன்னை தலிபான்களைப் பற்றி மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும் அல்லது சிறைக்கு செல்ல வேண்டும் என்று மிரட்டியதாக உறுதிப்படுத்தினார். ட்விட்டரில் பதிவிட்டுள்ள நிருபர், “முன்னதாக, @lynnekodonnell தனது ட்விட்டர் கணக்கில், “தற்போதைய அதிகாரிகள் டீன் ஏஜ் பெண்களை வலுக்கட்டாயமாக திருமணம் செய்ததாகவும், டீன் ஏஜ் பெண்களை தலிபான் கமாண்டர்கள் பாலியல் அடிமைகளாக பயன்படுத்துவதாகவும் நான் எழுதிய 3 அல்லது 4 அறிக்கைகளுக்கு மன்னிப்பு கேட்டுக்கொள்கிறேன். .”

பத்திரிகையாளர் ஜூலை 20 ஆம் தேதி ஆப்கானிஸ்தானை விட்டு வெளியேறினார் என்று அது மேலும் கூறியது. முன்னதாக, இதேபோன்ற சம்பவம் காபூலில் பதிவாகியுள்ளது, அங்கு தலிபான் பஞ்ஷிரி பத்திரிகையாளரை அவர் பணியில் இருந்தபோது கைது செய்தார், நாட்டில் மனித உரிமை மீறல்கள் அதிகரித்து வரும் சம்பவங்களுக்கு மத்தியில் உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.

ஃபர்ஹாத் அமிரியின் குடும்ப உறுப்பினர்கள் அவர் எங்கிருக்கிறார் என்பது குறித்து தங்களுக்கு எந்த தகவலும் இல்லை என்று ஆமாஜ் நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது. மனித உரிமை ஆர்வலர் மைவந்த் வஃபாவின் உறவினர்கள் ஆமாஜ் நியூஸிடம் தலிபான் உளவுப் படைகள் ஒன்பது நாட்களுக்கு முன்பு அவரைக் கைது செய்ததாகச் செய்தி வந்துள்ளது.

இந்த விவகாரம் குறித்து கருத்து தெரிவிக்க இஸ்லாமிய அமைப்பு மறுத்துவிட்டது. வடக்கு ஆப்கானிஸ்தானின் பஞ்ச்ஷிர் மாகாணத்தில் உள்ள தலிபான் பாதுகாப்புப் படையினர், எதிர்க்கட்சி ஆயுதக் குழுவுடன் தொடர்புடையதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட குடியிருப்பாளர்களை சட்டவிரோதமாக தடுத்து வைத்து சித்திரவதை செய்துள்ளனர் என்று மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் (HRW) தெரிவித்துள்ளது.

முன்னதாக, மார்ச் மாதம், பத்திரிக்கையாளர் நூருல்ஹக் ஹைதர், தெளிவற்ற காரணங்களால் தலிபான்களால் கைது செய்யப்பட்டார். ஈரான் இன்டர்நேஷனல் நியூஸின் மூத்த நிருபர் தாஜூடன் சொரூஷ் கூறுகையில், ஆப்கானிஸ்தானின் ஊடக வலையமைப்பான அரியானா டிவியின் பத்திரிகையாளர்கள், தலிபான்களால் இரண்டு பத்திரிகையாளர்களான வார்ஸ் ஹஸ்ரத் மற்றும் அஸ்லம் ஹெஜாப் கைது செய்யப்பட்டதை உறுதிப்படுத்தினர்.

No posts to display