புதிய அமைச்சரவை பதவியேற்பதற்காக காத்திருந்த போராட்டக்காரர்கள் வன்முறையில் நீக்கப்பட்டனர்

0
புதிய அமைச்சரவை பதவியேற்பதற்காக காத்திருந்த போராட்டக்காரர்கள் வன்முறையில் நீக்கப்பட்டனர்

புதிதாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்கவின் கீழ் புதிய அமைச்சரவை பதவியேற்பதற்காக காத்திருந்த இலங்கை இராணுவம் வெள்ளிக்கிழமை அதிகாலை ஜனாதிபதி செயலக நுழைவாயிலிலும் பிரதான போராட்ட தளமான கோட்டகோகமவிற்கும் ஆக்கிரமித்திருந்த அனைத்து ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களையும் வன்முறை பலத்துடன் விரட்டியடித்தது.

கிளம்புகள் மற்றும் கம்பிகளுடன் போராட்டத் தளத்திற்குள் நுழைந்த இராணுவம் மற்றும் கலகத் தடுப்புப் பொலிசார், போராட்டத் தலைவர்கள் மற்றும் ஒரு வழக்கறிஞர் உட்பட குறைந்தது எட்டு பேரைக் கைது செய்யும் போது, ​​போராட்டத் தளத்தைக் கட்டுப்பாட்டிற்குள் கொண்டுவந்த எதிர்ப்பாளர்களைத் தாக்கினர்.

ஊடகவியலாளர்கள் மற்றும் சட்டத்தரணிகள் அப்பகுதிக்குள் நுழைய அனுமதிக்கப்படவில்லை மற்றும் துப்புரவுப் பணிகளைச் செய்தி சேகரிக்கச் சென்ற இரண்டு ஊடகவியலாளர்கள் இராணுவத்தினரால் தாக்கப்பட்டனர்.

தாக்குதல் மற்றும் போராட்டக்காரர்களை வலுக்கட்டாயமாக வெளியேற்றியதை வன்மையாகக் கண்டித்து, கொழும்பில் உள்ள அமெரிக்கத் தூதுவர் ஜூலி சுங் தனது ட்விட்டர் பதிவில், “நள்ளிரவில் காலி முகத்திடலில் போராட்டக்காரர்களுக்கு எதிராக எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கைகள் குறித்து ஆழ்ந்த கவலையடைகிறோம். காயமடைந்தவர்கள்,” என்று அமெரிக்க தூதர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

கோட்டாபய ராஜபக்ச மற்றும் மகிந்த ராஜபக்ச தலைமையிலான முன்னாள் அரசாங்கம் வெளியேறுமாறு கோரி, மூன்று மாதங்களுக்கும் மேலாக அமைதியான போராட்டக்காரர்கள் மீது தாக்குதல் நடத்திய அரசாங்கத்தின் நடவடிக்கையை அனைத்து சட்டத்தரணிகள் மற்றும் நீதிபதிகள் அடங்கிய இலங்கை சட்டத்தரணிகள் சங்கம் (BASL) கண்டித்துள்ளது. ரணில் விக்கிரமசிங்க பதவி நீக்கம்.

“ஜனாதிபதி செயலகத்திற்கு அருகாமையில் உள்ள காலி முகத்திடலில் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் மீது அதிகாரிகள் தாக்குதல் நடத்தியதில் நேற்றிரவு பலாத்காரம் மற்றும் வன்முறையைப் பயன்படுத்தியதை BASL வன்மையாகவும் தடையின்றியும் கண்டிக்கிறது.

நூற்றுக்கணக்கான இராணுவத்தினரும் பொலிஸாரும் காலி முகத்திடலுக்கான அணுகு வீதிகளை அடைத்து பொதுமக்களை அப்பகுதிக்குள் நுழையவிடாமல் தடுத்திருந்தமை வெளிப்படை. அந்தப் பகுதிக்குள் நுழைய முயன்ற சட்டத்தரணிகள் படை வீரர்களால் தடுக்கப்பட்டுள்ளனர். குறைந்தபட்சம் இரண்டு சட்டத்தரணிகள், அவர்களது தொழில்முறைத் திறனில் தலையிட முயன்றனர், சேவையாளர்களால் தாக்கப்பட்டதாக BASL க்கு தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. நிராயுதபாணியான பொதுமக்கள் தாக்கப்படுவதை வீடியோ காட்சிகளும் காட்டுகின்றன

No posts to display