சிவகங்கையில் தலித் உடலுக்கு வழி மறுப்பு

0
சிவகங்கையில் தலித் உடலுக்கு வழி மறுப்பு

மாநிலம் முழுவதும் பொது மயானம் அமைக்கப்படுவதை உறுதி செய்யுமாறு தமிழக அரசுக்கு மாநில மனித உரிமை ஆணையம் வியாழக்கிழமை பரிந்துரை செய்துள்ளது.

காவல்துறையின் நடத்தை எப்போதும் பாரபட்சமற்ற கொள்கைகள் மற்றும் மனித உரிமைகள் விதிமுறைகளால் நிர்வகிக்கப்பட வேண்டும் என்று ஆணையம் மேலும் பரிந்துரைத்தது, எல்லா சூழ்நிலைகளிலும், குறிப்பாக சமூகங்கள் மற்றும் சாதி, அரசியல் குழுக்களுக்கு இடையேயான மோதல்களின் போது.

“எஸ்சி/எஸ்டி பிரிவினருக்கு எதிரான வன்கொடுமைகளைத் தடுப்பதில் தவறு செய்யும் காவல்துறை அதிகாரிகள் மற்றும் வருவாய்த்துறை அதிகாரிகள் மீது தமிழக அரசு தகுந்த துறை ரீதியான நடவடிக்கை மற்றும் குற்றவியல் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்” என்று ஆணையம் குறிப்பிட்டு, முறையாகவும் பயனுள்ளதாகவும் வழங்குவதை உறுதி செய்ய அரசுக்கு பரிந்துரைத்தது. சிவில் உரிமைகள் பாதுகாப்புச் சட்டம், 1955 மற்றும் பட்டியலிடப்பட்ட சாதிகள் மற்றும் பழங்குடியினர் (வன்கொடுமைகள் தடுப்பு) சட்டம், 1989 ஆகியவற்றை செயல்படுத்துவது தொடர்பாக காவல்துறை அதிகாரிகள், சிறப்பு அரசு வழக்கறிஞர்கள் மற்றும் சம்பந்தப்பட்ட மாவட்ட நிர்வாக அதிகாரிகளுக்கு பயிற்சி.

தாழ்த்தப்பட்ட சாதிப் பெண்ணின் உடலை பொதுப் பாதை வழியாக இறுதிச் சடங்கிற்கு எடுத்துச் செல்ல சாதி இந்துக்கள் அனுமதிக்காதது பற்றிய செய்தி அறிக்கையை தானாக முன்வந்து, பாதிக்கப்பட்டவரின் குடும்பத்தினர் சாலை மறியலில் ஈடுபட்டதைத் தொடர்ந்து கமிஷன் பரிந்துரைகள்.

டிசம்பர் 2020 சிவகங்கை மாவட்டத்தில் இந்த சம்பவம் நடந்தது. வெள்ளத்தில் மூழ்கியதால் உடலை வழக்கமான பாதையில் கொண்டு செல்ல முடியவில்லை.

மாவட்டக் காவல் கண்காணிப்பாளர் மற்றும் வருவாய்த் துறை அதிகாரிகள் மாற்றுப் பாதையில் உடலை எடுத்துச் செல்லச் செய்தது மனித உரிமை மீறல் என்று ஆணையம் குறிப்பிட்டது.

இதற்கு பதில் அளித்த எஸ்பி மற்றும் வருவாய்த்துறை அதிகாரிகள், மதக்கலவரம் ஏற்படாமல் இருக்க மாற்று வழியை ஏற்படுத்தியதாகவும், இரு பிரிவினர் மீதும் கிரிமினல் வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் தெரிவித்தனர்.

சமர்ப்பிப்புகளை ஆய்வு செய்த ஆணையம், போராட்டத்தில் ஈடுபட்ட சாதி இந்துக் கூட்டத்தைக் கட்டுப்படுத்தவும், பாதிக்கப்பட்ட குடும்பத்தினர் உடலை பொதுப் பாதை வழியாக எடுத்துச் செல்லவும் போலீஸார் உரிய நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை என்றும், உடலை கால்வாய் வழியாக எடுத்துச் செல்லுமாறும் ஆணையம் வற்புறுத்தியது.

அவர்களின் செயல் வகுப்புவாத மோதல்களைத் தடுக்கும் செயல் என்ற அதிகாரிகளின் பதிலைத் துண்டித்த ஆணையம், ஆதி திராவிட சமூகங்களைச் சேர்ந்தவர்கள் தங்கள் அரசியலமைப்பு உரிமைகளைப் பயன்படுத்த முடியாத இதுபோன்ற சம்பவங்கள் குறித்து மாநிலம் முழுவதும் இருந்து பல புகார்களை ஆணையம் பெறுவதாகக் குறிப்பிட்டது.

அதிகாரிகளை பொறுப்பேற்று ஆணையம், இறந்த பெண்ணின் கணவர் 5 லட்சம் ரூபாய் இழப்பீடு பெற தகுதியுடையவர் என்று உத்தரவிட்டது.

No posts to display