இலங்கையின் புதிய அதிபராக ரணில் விக்ரமசிங்கே பதவியேற்றார்

0
இலங்கையின் புதிய அதிபராக ரணில் விக்ரமசிங்கே பதவியேற்றார்

மூத்த அரசியல்வாதியான ரணில் விக்கிரமசிங்க இலங்கையின் எட்டாவது ஜனாதிபதியாக வியாழன் அன்று பதவியேற்றார், மேலும் பல மாத வெகுஜன எதிர்ப்புகளுக்குப் பிறகு நாட்டை அதன் பொருளாதார நெருக்கடியிலிருந்து விடுவித்து ஒழுங்கை மீட்டெடுக்கும் கடினமான பணியை எதிர்கொள்வார்.

73 வயதான விக்கிரமசிங்க இலங்கையின் 8வது நிறைவேற்று ஜனாதிபதியாக பாராளுமன்ற வளாகத்தில் பிரதம நீதியரசர் ஜயந்த ஜயசூரிய முன்னிலையில் பதவிப்பிரமாணம் செய்துகொண்டார்.

தனது முன்னோடியாக இருந்த கோட்டாபய ராஜபக்ச நாட்டை விட்டு வெளியேறி கடந்த வாரம் ராஜினாமா செய்ததை அடுத்து பதில் ஜனாதிபதியாக பதவியேற்ற விக்ரமசிங்க, வாக்கெடுப்பின் மூலம் பாராளுமன்றத்தால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முதல் இலங்கை ஜனாதிபதி ஆவார்.

1993 ஆம் ஆண்டு மே மாதம் அப்போதைய ஜனாதிபதியாக இருந்த ஆர் பிரேமதாசவின் மறைவிற்குப் பின்னர் மறைந்த டி பி விஜேதுங்க போட்டியின்றி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

ஆறு முறை முன்னாள் பிரதம மந்திரியாக இருந்த விக்கிரமசிங்க, புதன் கிழமை இலங்கையின் ஜனாதிபதியாக சட்டமியற்றுபவர்களால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார், இது ஒரு அரிய நடவடிக்கையாக IMF உடனான பணப்பற்றாக்குறை தேசத்திற்கு பிணை எடுப்பு ஒப்பந்தத்திற்கு தொடர்ச்சியை வழங்கும்.

225 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சபையில் அவர் 134 வாக்குகளைப் பெற்றார். அவரது நெருங்கிய போட்டியாளரும் அதிருப்தியாளருமான ஆளும் கட்சித் தலைவருமான டலஸ் அழகப்பெரும 82 வாக்குகளைப் பெற்றார். இடதுசாரி ஜனதா விமுக்தி பெரமுனவின் தலைவர் அனுரகுமார திஸாநாயக்க பாராளுமன்றத்தில் பலத்த பாதுகாப்புக்கு மத்தியில் நடைபெற்ற வாக்கெடுப்பின் போது வெறும் 3 வாக்குகளைப் பெற்றார்.

நாட்டை அதன் பொருளாதார சரிவில் இருந்து வெளியேற்றி, பல மாத வெகுஜன எதிர்ப்புகளுக்குப் பிறகு ஒழுங்கை மீட்டெடுக்கும் பணியை அவர் எதிர்கொள்கிறார்.

ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவின் கீழ் பணியாற்றுவதற்கு 20-25 பேர் கொண்ட அமைச்சரவை அடுத்த சில நாட்களுக்குள் நியமிக்கப்படும் என டெய்லி மிரர் நாளிதழ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

ராஜபக்சேவின் ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனா (SLPP) கட்சியின் ஆதரவுடன் விக்ரமசிங்கே பெற்ற வசதியான வெற்றி, சமீப வாரங்களில் அதிபர் ராஜபக்சே, முன்னாள் பிரதமர் மகிந்த ராஜபக்சே மற்றும் முன்னாள் நிதியமைச்சர் பசில் ராஜபக்சே ஆகியோர் ராஜினாமா செய்தாலும் இலங்கை அரசியலில் ராஜபக்சே குடும்பத்தின் உறுதியான பிடியைக் காட்டுகிறது. பாரிய அரசாங்க எதிர்ப்புப் போராட்டங்களின் முகம்.

1948 இல் சுதந்திரத்திற்குப் பின்னர் நாட்டின் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடிக்குக் காரணமான முன்னாள் ராஜபக்ச ஆட்சியுடன் பிரிக்கமுடியாத வகையில் பிணைக்கப்பட்டுள்ள பல அரசாங்க எதிர்ப்பு எதிர்ப்பாளர்கள் விக்கிரமசிங்கவின் வெற்றி நிலைமையை மீண்டும் தூண்டக்கூடும்.

விக்கிரமசிங்க ஜனாதிபதியாகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பின்னர், சில நூறு எதிர்ப்பாளர்கள் விக்கிரமசிங்கவை பிரச்சனைக்குரிய அரசியல் ஸ்தாபனத்தின் ஒரு பகுதியாகக் காணும் போது தங்களின் சீற்றத்தை வெளிப்படுத்த விரைவாக ஒன்றுகூடினர்.

2024 நவம்பரில் முடிவடையும் ராஜபக்சேவின் எஞ்சிய பதவிக் காலத்தை விக்கிரமசிங்கே நிறைவேற்றுவார்.

No posts to display