ரணில் விக்கிரமசிங்கே: இலங்கையின் இக்கட்டான காலங்களில் பிரதமர் முதல் ஜனாதிபதி வரை ஒரு அலசல்

0
ரணில் விக்கிரமசிங்கே: இலங்கையின் இக்கட்டான காலங்களில் பிரதமர் முதல் ஜனாதிபதி வரை ஒரு அலசல்

பல தசாப்தங்களில் இலங்கையின் மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியை சமாளிக்க மே மாதம் பிரதமராக நியமிக்கப்பட்ட ரணில் விக்கிரமசிங்க, வீழ்ச்சியடைந்த பொருளாதாரத்தை சரிசெய்வதற்கும், அரசியல் கொந்தளிப்பை நிறுத்துவதற்கும், ஆழமாக பிளவுபட்ட நாட்டை ஜனாதிபதியாக தனது புதிய பாத்திரத்தில் ஒன்றிணைப்பதற்கும் புதிய சவால்களை எதிர்கொள்கிறார். .

இந்தியாவிற்கும் அதன் தலைவர்களுக்கும் நெருக்கமானவர் என நம்பப்படும் 73 வயதான சட்டத்தரணியாக மாறிய அரசியல்வாதி, நாட்டின் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடிக்கு மத்தியில் மே மாதம் இலங்கையின் 26வது பிரதமராக அப்போதைய ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவினால் நியமிக்கப்பட்டார்.

2020 ஆகஸ்டில் நடைபெற்ற பொதுத் தேர்தலில் அவரது ஐக்கிய தேசியக் கட்சி (UNP) தோற்கடிக்கப்பட்டு ஒரு ஆசனத்தைக் கூட வெல்ல முடியாமல் ஏறக்குறைய இரண்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு அவரது நியமனம் நடந்தது.

கோத்தபயவின் மூத்த சகோதரரும் பிரதமருமான மகிந்த ராஜபக்சவின் ஆதரவாளர்கள் அரசாங்க எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் மீது தாக்குதல் நடத்தியதைத் தொடர்ந்து வன்முறைப் போராட்டங்களுக்குப் பிறகு, இலங்கையில் அரசாங்கம் இல்லாமல் இருந்ததால், அவரது நியமனம் தலைமைத்துவ வெற்றிடத்தை நிரப்பியது.

தொலைநோக்கு கொள்கைகள் மூலம் பொருளாதாரத்தை நிர்வகிக்கக்கூடிய ஒரு மனிதராக அரசியல் வட்டாரங்களில் பரவலாக ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட விக்கிரமசிங்க, மே மாதம் பதவியேற்ற நேரத்தில் சரிந்த பொருளாதாரத்தை சரி செய்ய போராடினார்.

ஜனாதிபதி ராஜபக்ஷ மாலத்தீவிற்கும் பின்னர் சிங்கப்பூருக்கும் தப்பிச் சென்ற பின்னர் ஜூலை 13 அன்று அவர் செயல் ஜனாதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டார், நாட்டின் பொருளாதாரத்தை தனது அரசாங்கம் தவறாகக் கையாண்டதற்கு எதிரான மக்கள் கிளர்ச்சியை எதிர்கொண்டு ராஜினாமா செய்தார்.

பாராளுமன்றத்தில் இடம்பெற்ற வாக்கெடுப்பின் போது முன்னாள் தகவல் அமைச்சர் டலஸ் அழகப்பெருமவை தோற்கடித்ததன் பின்னர் எட்டாவது ஜனாதிபதியாக விக்கிரமசிங்க பதவியேற்றார். பிளவுபட்ட ஆளும் கூட்டணியின் உறுப்பினர்களால் ஆதரிக்கப்பட்ட விக்கிரமசிங்க, பல தசாப்தங்களாக நாட்டை பொருளாதார நெருக்கடிக்கு இட்டுச் சென்ற முந்தைய அரசாங்கத்திலிருந்து ஒரு பிடிமானமாக அவரைக் கருதும் வாக்காளர்கள் மத்தியில் செல்வாக்கற்றவராக இருந்தார்.

சர்வதேச ஒத்துழைப்பைக் கட்டளையிடக் கூடிய இலங்கை அரசியல்வாதியாகக் கருதப்படும் விக்கிரமசிங்க, நான்கரை தசாப்த கால அரசியல் வாழ்க்கையில் பல முக்கிய பதவிகளை வகித்துள்ளார்.

அவர் இலங்கையின் உடனடி அண்டை நாடான இந்தியாவுடன் தனிப்பட்ட நல்லுறவைக் கட்டியெழுப்பினார் மற்றும் நான்கு சந்தர்ப்பங்களில் – அக்டோபர் 2016, ஏப்ரல் 2017, நவம்பர் 2017 மற்றும் அக்டோபர் 2018 – அவர் பிரதமராக இருந்த காலத்தில்.

அதே காலகட்டத்தில், பிரதமர் நரேந்திர மோடி இலங்கைக்கு இரண்டு முறை விஜயம் செய்தார், மேலும் 1990 ஆம்புலன்ஸ் அமைப்பை தீவு நாட்டிற்கு அமைக்க உதவுமாறு விக்கிரமசிங்கவின் தனிப்பட்ட கோரிக்கைக்கு அவர் பதிலளித்தார் – இது இலவச சுகாதார சேவையான கோவிட் -19 போது பெரிதும் உதவியாக இருந்தது. .

அப்போதைய ஜனாதிபதி மைத்திரிபால சிறிசேனவின் எதிர்ப்பையும் மீறி, கொழும்பு துறைமுகத்தின் கிழக்கு முனையத்தில் இந்தியாவுடனான ஒப்பந்தத்தை விக்கிரமசிங்க ஆதரித்திருந்தார், அதை 2020 இல் ராஜபக்ஸக்கள் கைவிட்டனர்.

நாட்டின் மிகப் பழமையான கட்சியான அவரது கட்சியான UNP 2020 நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் ஒரு இடத்தில் கூட வெற்றி பெறவில்லை. 1977 ஆம் ஆண்டுக்குப் பின்னர் முதல் தடவையாக அவர் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டார், ஆனால் பின்னர் ஒட்டுமொத்த தேசிய வாக்குகளின் அடிப்படையில் ஐக்கிய தேசியக் கட்சிக்கு ஒதுக்கப்பட்ட ஒரே தேசியப் பட்டியல் மூலம் பாராளுமன்றத்திற்குச் சென்றார்.

அவரது துணை சஜித் பிரேமதாச பிரிந்து சென்ற சமகி ஜன பலவேகய (SJB) க்கு தலைமை தாங்கி பிரதான எதிர்க்கட்சியாக ஆனார்.

2001 இல் ஐக்கிய தேசிய முன்னணி அரசாங்கம் பொதுத் தேர்தலில் வெற்றி பெற்றபோது 2001-2004 வரை பிரதமராகவும் அவர் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். ஆனால் 2004 இல் சந்திரிகா குமாரதுங்க முன்கூட்டியே தேர்தல்களை அறிவித்ததை அடுத்து அவர் அதிகாரத்தை இழந்தார்.

அவர் பிரதமராக இருந்த காலத்தில், தமிழீழ விடுதலைப் புலிகளுடன் சமாதானப் பேச்சுக்களை ஆரம்பித்தார், அதிகாரப் பகிர்வு ஒப்பந்தத்தையும் கூட முன்வைத்தார். குமாரதுங்கவும் மகிந்த ராஜபக்சவும் விடுதலைப் புலிகளுடன் மிகவும் மென்மையாக நடந்து கொண்டதாகவும், அவர்களுக்கு அதிக சலுகைகளை வழங்குவதாகவும் குற்றம் சாட்டியிருந்தனர்.

விக்கிரமசிங்க 2015 தேர்தலில் மகிந்த ராஜபக்சவுக்கு அதிர்ச்சி தோல்வியை அளித்து சிறுபான்மை அரசாங்கத்தை வழிநடத்தினார்.

2015 ஆம் ஆண்டு மூன்றாவது தடவையாக பிரதமர் பதவியை அவர் பொறுப்பேற்ற போது, ​​விடுதலைப் புலிகளை இராணுவத் தாக்குதல் நசுக்கி ஆறு வருடங்களின் பின்னர் தேசிய நல்லிணக்கத்தை நோக்கிய ஒரு படியாக, நாட்டின் தமிழ் சிறுபான்மையினருக்கு அதிகாரத்தை பகிர்ந்தளிப்பதாக உறுதியளித்தார்.

2018ல் அப்போதைய அதிபர் சிறிசேனா, பிரதமர் விக்ரமசிங்கேவை பதவி நீக்கம் செய்து, புதிய பிரதமராக மஹிந்த ராஜபக்ஷவை நியமித்தார். சிறிசேனவின் இந்த நடவடிக்கை நாட்டில் அரசியலமைப்பு நெருக்கடியை ஏற்படுத்தியது. எவ்வாறாயினும், உச்ச நீதிமன்றத் தீர்ப்பு, ராஜபக்சேவின் குறுகிய ஆட்சியை முடிவுக்குக் கொண்டு வந்து, விக்கிரமசிங்கவை மீண்டும் பதவியில் அமர்த்துமாறு ஜனாதிபதி சிறிசேனவை கட்டாயப்படுத்தியது.

பிரித்தானியர்களிடம் இருந்து இலங்கை சுதந்திரம் பெற்ற பின்னர் 1949 இல் பிறந்த விக்கிரமசிங்க, தனது பல்கலைக்கழக நாட்களில் இருந்து ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் (UNP) இளைஞர் கழகத்தில் பணியாற்றிய 1977 இல் தனது 28 வயதில் பாராளுமன்றத்திற்குத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

அப்போது இலங்கையின் இளைய அமைச்சராக இருந்த அவர், ஜனாதிபதி ஜெயவர்த்தனவின் கீழ் வெளிவிவகார பிரதி அமைச்சராக பதவி வகித்தார்.

பின்னர் அவர் இளைஞர் விவகாரம் மற்றும் வேலைவாய்ப்பு அமைச்சராக அமைச்சரவையில் நியமிக்கப்பட்டார். கல்வி இலாகாவையும் வகித்துள்ளார். பின்னர் 1989 இல், ஒரு அனுபவமிக்க சட்டமன்ற உறுப்பினராக, அவர் ஜனாதிபதி பிரேமதாசவின் கீழ் அவைத் தலைவராக நியமிக்கப்பட்டார். தொழில், அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப அமைச்சராகவும் பணியாற்றியுள்ளார்

No posts to display