ராஜ்யசபா எம்.பி.யாக பி.டி.உஷா இன்று பதவியேற்கிறார்

0
ராஜ்யசபா எம்.பி.யாக பி.டி.உஷா இன்று பதவியேற்கிறார்

பிரபல முன்னாள் தடகள வீராங்கனை பி.டி.உஷா ராஜ்யசபா எம்.பி.யாக செவ்வாய்க்கிழமை பதவியேற்கிறார்.

சில காரணங்களால் பி.டி.உஷா (கேரளாவைச் சேர்ந்தவர்), பழம்பெரும் இசையமைப்பாளர் இளையராஜா (தமிழ்நாட்டைச் சேர்ந்தவர்) ஆகியோர் திங்கள்கிழமை ராஜ்யசபாவில் பதவிப் பிரமாணம் செய்து கொள்ள முடியவில்லை.

கேரளாவில் கோழிக்கோடு மாவட்டத்தில் உள்ள ஒரு சிறிய கிராமத்தில் பிறந்த பி.டி.உஷா இந்தியாவின் மிகச்சிறந்த விளையாட்டு வீராங்கனைகளில் ஒருவர்.

விளையாட்டுகளில், குறிப்பாக டிராக் மற்றும் ஃபீல்ட் போட்டிகளில் ஈடுபட வேண்டும் என்று கனவு கண்ட நாடு முழுவதும் உள்ள லட்சக்கணக்கான இளம் பெண்களுக்கு பி.டி. உஷா ஒரு முன்மாதிரியாகவும் உத்வேகமாகவும் இருந்துள்ளார்.

1984 ஒலிம்பிக்கில், பெண்களுக்கான 400M தடை ஓட்டத்தில் நான்காவது இடத்தைப் பிடித்து 1/100 வினாடி வித்தியாசத்தில் வெண்கலப் பதக்கத்தை இழந்ததால், போட்டோ-பினிஷில் டிராக் அண்ட் ஃபீல்டில் இந்தியாவின் முதல் பதக்கத்தை வெல்வதைத் தவறவிட்டார்.

முன்னதாக திங்களன்று, கிரிக்கெட் வீரராக இருந்து அரசியல்வாதியாக மாறிய ஹர்பஜன் சிங், பீகார் முன்னாள் முதல்வர் லாலு பிரசாத் யாதவின் மகள் மிசா பார்தி மற்றும் பிசிசிஐ துணைத் தலைவர் ராஜீவ் சுக்லா மற்றும் கிட்டத்தட்ட 25 தலைவர்களுடன் ராஜ்யசபா உறுப்பினர்களாக பதவியேற்றனர். ஏ ராவ் மீனா, விஜய் சாய் ரெட்டி, கீரு மஹ்தோ, ஷம்பலா சரண் படேல், ரஞ்சீத் ரஞ்சன், மகாராஷ்டிரா மாஜி, ஆதித்ய பிரசாத், பிரஃபுல் படேல், இம்ரான் பிரதாப்கர்ஹி, சஞ்சய் ராவத், சஸ்மித் பத்ரா, சந்தீப் குமார் பதக் மற்றும் விக்ரம்ஜீத் சிங் சஹானி ஆகியோர் அடங்குவர்.

ரந்தீப் சிங் சுர்ஜேவால், பி சிதம்பரம், கபில் சிபல், ஆர் கேர்ள் ராஜன், எஸ் கல்யாண் சுந்தரம், கேஆர்என் ராஜேஷ் குமார், ஜாவேத் அலி கான், வி விஜேந்திர பிரசாத் உள்ளிட்டோர் இன்று பதவியேற்றனர்.

நாடாளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடரின் முதல் நாளில் பல்வேறு அரசியல் கட்சிகளில் இருந்து புதிதாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட உறுப்பினர்கள் பதவியேற்றுக்கொண்டனர்.

பின்னர், சமீபத்தில் மறைந்த பல முக்கியஸ்தர்களுக்கு இரங்கல் குறிப்புகள் வாசிக்கப்பட்டன.

ஜப்பானின் முன்னாள் பிரதமர் ஷின்சோ அபே, முன்னாள் ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் அதிபர் ஷேக் கலீஃபா பின் சயீத் அல் நஹ்யான் மற்றும் முன்னாள் கெனாய அதிபர் மவாய் கிபாகி ஆகியோருக்கும் ராஜ்யசபா மரியாதை செலுத்தியது. முன்னாள் உறுப்பினர்களான கிஷோர் குமார் மொஹந்தி, ராபர்ட் கர்ஷிங், கே.கே.வீரப்பன் மற்றும் சாந்தூர் வீரர் பண்டிட் ஷிவ்குமார் சர்மா ஆகியோருக்கும் இரங்கல் தெரிவிக்கப்பட்டது.

பின்னர், ராஜ்யசபாவின் இருநூற்று ஐம்பத்தாறாவது கூட்டத்தொடரின் போது பாராளுமன்ற அவைகளால் நிறைவேற்றப்பட்ட மசோதாக்களைக் காட்டும் (ஆங்கிலம் மற்றும் இந்தியில்) ஒரு அறிக்கையை ராஜ்யசபா பொதுச்செயலாளர் பி.சி. மோடியும் மேஜையில் வைத்தார்.

பின்னர் அவை நடவடிக்கைகளில் இடையூறு ஏற்படுத்தியதைத் தொடர்ந்து எதிர்க்கட்சி உறுப்பினர்களால் உருவாக்கப்பட்ட அமளியால் அவை நாள் முழுவதும் ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

No posts to display