ஜனாதிபதி தப்பியோடியதை அடுத்து இலங்கையில் அவசர நிலை பிரகடனம்

0
ஜனாதிபதி தப்பியோடியதை அடுத்து இலங்கையில் அவசர நிலை பிரகடனம்

ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ச, நாட்டின் பொருளாதாரத்தை தவறாக கையாண்டதற்காக தனது அரசாங்கத்திற்கு எதிரான பொது கிளர்ச்சியை எதிர்கொண்டு இராணுவ ஜெட் விமானத்தில் மாலைதீவுக்கு தப்பிச் சென்றதை அடுத்து, இலங்கையில் புதன்கிழமை அவசரகால நிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டது.

அவர்கள் பிரதமர் அலுவலகத்தை முற்றுகையிடும் முன் கண்ணீர் புகைக்குண்டுகளை மீறி தடுப்புகளை உடைத்து, அவர் பதவி விலகக் கோரினர்.

பிரதமர் விக்ரமசிங்க ஏற்கனவே ராஜினாமா செய்யத் தயாராக இருப்பதாகவும், சர்வகட்சி அரசாங்கத்தைக் கைப்பற்ற வழிவகை செய்வதாகவும் கூறியிருந்தார்.

சனிக்கிழமையன்று, நாட்டை மண்டியிட்டுள்ள முன்னோடியில்லாத பொருளாதார நெருக்கடிக்கு அவரைக் குற்றம் சாட்டி ஆயிரக்கணக்கான எதிர்ப்பாளர்கள் அவரது உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தை முற்றுகையிட்ட பின்னர் புதன்கிழமை பதவி விலகுவதாக அறிவித்தார்.

இலங்கையின் அரசியல் கட்சிகள் அனைத்துக் கட்சி அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கான முயற்சிகளை முடுக்கிவிட்டுள்ளன, அதன் பின்னர் ஜூலை 20 அன்று புதிய ஜனாதிபதியைத் தேர்ந்தெடுப்பதன் மூலம் திவாலாகிவிட்ட நாடு மேலும் அராஜக நிலைக்குச் செல்வதைத் தடுக்கிறது.

இலங்கை அரசியலமைப்பின் படி, ஜனாதிபதி மற்றும் பிரதமர் இருவரும் பதவி விலகினால், அதிகபட்சமாக 30 நாட்களுக்கு, சபாநாயகர் தற்காலிக ஜனாதிபதியாக பதவி வகிப்பார்.

பாராளுமன்றம் அதன் உறுப்பினர்களில் ஒருவரிடமிருந்து 30 நாட்களுக்குள் புதிய ஜனாதிபதியைத் தேர்ந்தெடுக்கும், அவர் தற்போதைய பதவிக் காலத்தின் மீதமுள்ள இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு பதவியில் இருப்பார்.

அரசாங்க எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் தலைநகரில் உள்ள மூன்று முக்கிய கட்டிடங்களான ஜனாதிபதி மாளிகை, ஜனாதிபதி செயலகம் மற்றும் பிரதமரின் உத்தியோகபூர்வ இல்லமான அலரிமாளிகையை ஆக்கிரமித்து, பதவி விலகக் கோரி தொடர்ந்து போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

22 மில்லியன் மக்களைக் கொண்ட நாடான இலங்கை, முன்னெப்போதும் இல்லாத பொருளாதாரக் கொந்தளிப்பின் பிடியில் உள்ளது, இது ஏழு தசாப்தங்களில் மிக மோசமானதாக உள்ளது, இதனால் மில்லியன் கணக்கான மக்கள் உணவு, மருந்து, எரிபொருள் மற்றும் பிற அத்தியாவசியப் பொருட்களை வாங்குவதற்கு சிரமப்படுகின்றனர். பிரதமர் விக்கிரமசிங்க கடந்த வாரம் இலங்கை ஒரு திவாலான நாடு என்று கூறினார்.

No posts to display