இலங்கையில் இருந்து ராஜபக்சேவுக்கு பயணம் செய்ய இந்தியா மறுப்பு !!

0
இலங்கையில் இருந்து ராஜபக்சேவுக்கு பயணம் செய்ய இந்தியா மறுப்பு !!

ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவை நாட்டை விட்டு வெளியேறுவதற்கு இந்தியா உதவியதாக வெளியான “ஆதாரமற்ற” மற்றும் “ஊக” ஊடக அறிக்கைகளை இலங்கையில் உள்ள இந்திய உயர்ஸ்தானிகராலயம் நிராகரித்துள்ளது.

கோட்டாபய பதவியை ராஜினாமா செய்வதற்கு சில மணி நேரங்களுக்கு முன்னர் நெருக்கடியால் பாதிக்கப்பட்ட தீவு நாட்டை விட்டு வெளியேறியதாக தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன. இலங்கையில் உள்ள இந்திய உயர்ஸ்தானிகராலயம் தனது ட்விட்டர் பதிவில், “கோட்டாபயர் @ரியல்பிரஜபக்சவின் இலங்கைக்கு அண்மையில் பயணம் செய்ய இந்தியா உதவியது என்ற அடிப்படையற்ற மற்றும் ஊக ஊடக அறிக்கைகளை உயர் ஆணையம் திட்டவட்டமாக மறுக்கிறது.

“ஜனநாயக வழிமுறைகள் மற்றும் விழுமியங்கள், நிறுவப்பட்ட ஜனநாயக நிறுவனங்கள் மற்றும் அரசியலமைப்பு கட்டமைப்பின் மூலம் இலங்கை மக்கள் செழிப்பு மற்றும் முன்னேற்றத்திற்கான அவர்களின் அபிலாஷைகளை நனவாக்க முயலும் போது இந்தியா அவர்களுக்கு தொடர்ந்து ஆதரவளிக்கும் என்று மீண்டும் வலியுறுத்தப்படுகிறது,” என்று அது மேலும் கூறியது.

ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவும் அவரது மனைவியும் இரண்டு மெய்ப்பாதுகாவலர்களுடன் மாலைதீவுக்குச் சென்றதாக, நாட்டின் பாதுகாப்பு அமைச்சின் முழு ஒப்புதலுக்குப் பிறகு, இலங்கை அதிகாரிகள் புதன்கிழமை உறுதிப்படுத்தினர். ஜனாதிபதிக்கு வழங்கப்பட்டுள்ள நிறைவேற்று அதிகாரத்தின் கீழ் இந்த நடவடிக்கை மேற்கொள்ளப்பட்டுள்ளதாகவும் இலங்கை விமானப்படை அறிக்கையொன்றில் தெரிவித்துள்ளது.

“இலங்கையின் அரசியலமைப்பில் நிறைவேற்று ஜனாதிபதிக்கு வழங்கப்பட்டுள்ள அதிகாரங்களுக்கு இணங்க அரசாங்கத்தின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, அதிமேதகு ஜனாதிபதி மற்றும் பெண் இரண்டு மெய்ப்பாதுகாவலர்களுடன் கட்டுநாயக்க சர்வதேச விமான நிலையத்தில் இருந்து மாலைதீவு வரை முழுமையான அனுமதிக்கு உட்பட்டு கட்டுநாயக்க சர்வதேச விமான நிலையத்தில் குடிவரவு, சுங்க மற்றும் ஏனைய அனைத்து சட்டங்களுக்கும் உட்பட்ட பாதுகாப்பு அமைச்சு.

2022 ஆம் ஆண்டு ஜூலை 13 ஆம் திகதி அதிகாலையில் விமானப்படை விமானம் புறப்படுவதற்கு வழங்கப்பட்டது” என்று இலங்கை விமானப்படை ஊடகப் பணிப்பாளர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். கோத்தபய புதன்கிழமை அதிகாலை மாலைதீவில் உள்ள வேலனா சர்வதேச விமான நிலையத்தில் தரையிறங்கினார். பிரதமர் அலுவலகமும் ஜனாதிபதியை உறுதிப்படுத்தியது. கோட்டாபய ராஜபக்ச நாட்டை விட்டு வெளியேறியுள்ளார்.

இன்று (ஜூலை 13) பகிரங்க அறிவிப்பை வெளியிடுவதற்காக பாராளுமன்ற சபாநாயகரிடம் ஒப்படைக்க திட்டமிடப்பட்ட ராஜினாமா கடிதத்தில் ஜூலை 11 அன்று கோட்டாபய கையெழுத்திட்டார். ஜூலை 20 ஆம் திகதி பாராளுமன்றத்தினால் புதிய ஜனாதிபதி தெரிவு செய்யப்படும் வரை பிரதமர் ரணில் விக்ரமசிங்க இன்று இடைக்கால ஜனாதிபதியாக பதவிப் பிரமாணம் செய்து கொள்ளவுள்ளதாகவும் ஜனாதிபதிக்கான வேட்புமனுக்கள் ஜூலை 19 ஆம் திகதி கோரப்படும் எனவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இலங்கை சுதந்திரத்திற்குப் பின்னர் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ளது, இது கோட்டாபயவை ஜனாதிபதி பதவியிலிருந்து அகற்றக் கோரி பாரிய போராட்டங்களுக்கு வழிவகுத்தது. பாராளுமன்றத்தில் வாக்கெடுப்பு மூலம் ஜூலை 20 ஆம் திகதி புதிய ஜனாதிபதியை தெரிவு செய்ய அரசியல் கட்சி தலைவர்கள் தீர்மானித்துள்ளதாக இலங்கை நாடாளுமன்ற சபாநாயகர் மஹிந்த யாப்பா அபேவர்தன தெரிவித்துள்ளார்.

ஜூலை 9 அன்று கோட்டையில் உள்ள ஜனாதிபதி மாளிகைக்குள் ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் படையெடுத்ததைத் தொடர்ந்து இந்த வளர்ச்சி ஏற்பட்டுள்ளது. பிரதமரின் உத்தியோகபூர்வ இல்லத்திலிருந்து அவர்கள் கேரம் போர்டு விளையாடுவது, சோபாவில் தூங்குவது, பூங்கா வளாகத்தில் மகிழ்வது மற்றும் இரவு உணவிற்கு உணவு தயாரிப்பது போன்ற வியத்தகு காட்சிகளும் வந்தன.

வரலாறு காணாத உணவு விலை பணவீக்கம், அதிகரித்து வரும் எரிபொருள் செலவுகள் மற்றும் பரவலான பொருட்களின் தட்டுப்பாடு போன்றவற்றின் பின்னணியில், இலங்கையில் 61 சதவீதமான குடும்பங்கள், தாங்கள் உண்ணும் அளவைக் குறைத்தல் மற்றும் அதிகளவிலான சத்துள்ள உணவை உட்கொள்வது போன்ற செலவினங்களைக் குறைப்பதற்கு சமாளிப்பதற்கான உத்திகளைப் பயன்படுத்துகின்றனர். .

No posts to display