ஜூலை 15 முதல் 18-59 ஆண்டுகளுக்கு இலவச கோவிட் முன்னெச்சரிக்கை மருந்துகள்

0
ஜூலை 15 முதல் 18-59 ஆண்டுகளுக்கு இலவச கோவிட் முன்னெச்சரிக்கை மருந்துகள்

18-59 வயதிற்குட்பட்டவர்கள், ஜூலை 15 முதல் தொடங்கும் 75 நாள் சிறப்பு இயக்கத்தின் கீழ் அரசாங்க தடுப்பூசி மையங்களில் கோவிட் தடுப்பூசியின் இலவச முன்னெச்சரிக்கை டோஸ்களைப் பெறுவார்கள் என்று அதிகாரப்பூர்வ வட்டாரங்கள் புதன்கிழமை தெரிவித்தன.

கோவிட் முன்னெச்சரிக்கை அளவை அதிகரிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்ட இந்த இயக்கம், இந்தியாவின் 75 வது சுதந்திர தினத்தை கொண்டாடுவதற்காக அரசாங்கத்தின் ஆசாதி கா அம்ரித் மஹோத்சவின் ஒரு பகுதியாக நடத்தப்படும் என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

இதுவரை, 18-59 வயதுக்குட்பட்ட 77 கோடி மக்கள் தொகையில் 1 சதவீதத்திற்கும் குறைவானவர்களே முன்னெச்சரிக்கை மருந்தை வழங்கியுள்ளனர்.

இருப்பினும், 60 மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட வயதுடைய தகுதியுள்ள 16 கோடி மக்களில் சுமார் 26 சதவீதம் பேர், சுகாதாரப் பணியாளர்கள் மற்றும் முன்னணிப் பணியாளர்கள் ஊக்க அளவைப் பெற்றுள்ளனர் என்று அதிகாரப்பூர்வ வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

“பெரும்பாலான இந்திய மக்கள் ஒன்பது மாதங்களுக்கு முன் இரண்டாவது டோஸைப் பெற்றனர். ஐசிஎம்ஆர் (இந்திய மருத்துவ ஆராய்ச்சி கவுன்சில்) மற்றும் பிற சர்வதேச ஆராய்ச்சி நிறுவனங்களின் ஆய்வுகள், முதன்மை தடுப்பூசி போட்ட ஆறு மாதங்களுக்குப் பிறகு, இரண்டு டோஸ்களும் ஊக்கமளிக்கும் வகையில் ஆன்டிபாடி அளவுகள் குறைந்துவிடும் என்று பரிந்துரைத்துள்ளன. நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அதிகரிக்கிறது,” என்று அதிகாரி கூறினார்.

எனவே, 75 நாட்களுக்கு சிறப்பு இயக்கத்தை தொடங்க அரசாங்கம் திட்டமிட்டுள்ளது, இதன் போது 18 முதல் 59 வயதுக்குட்பட்ட நபர்களுக்கு ஜூலை 15 முதல் அரசு தடுப்பூசி மையங்களில் முன்னெச்சரிக்கை அளவுகள் இலவசமாக வழங்கப்படும்,” என்று அவர் கூறினார்.

மத்திய சுகாதார அமைச்சகம் கடந்த வாரம் அனைத்து பயனாளிகளுக்கும் கோவிட் தடுப்பூசியின் இரண்டாவது மற்றும் முன்னெச்சரிக்கை டோஸுக்கு இடையிலான இடைவெளியை ஒன்பதிலிருந்து ஆறு மாதங்களாகக் குறைத்தது.

இது நோய்த்தடுப்புக்கான தேசிய தொழில்நுட்ப ஆலோசனைக் குழுவின் (NTGI) பரிந்துரையைப் பின்பற்றியது.

தடுப்பூசியின் வேகத்தை விரைவுபடுத்துவதற்கும், பூஸ்டர் ஷாட்களை ஊக்குவிப்பதற்கும், அரசாங்கம் ஜூன் 1 அன்று மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்கள் முழுவதும் ‘ஹர் கர் தஸ்தக் பிரச்சாரம் 2.0’ இன் இரண்டாவது சுற்று தொடங்கப்பட்டது. இரண்டு மாத வேலைத்திட்டம் தற்போது நடந்து வருகிறது.

அரசாங்க தரவுகளின்படி, இந்தியாவின் மக்கள்தொகையில் 96 சதவீதம் பேருக்கு கோவிட் தடுப்பூசியின் முதல் டோஸ் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது, அதே நேரத்தில் 87 சதவீதம் பேர் இரண்டு டோஸ்களையும் எடுத்துள்ளனர்.

இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் 10 ஆம் தேதி, 18 வயதுக்கு மேற்பட்ட அனைவருக்கும் கோவிட் தடுப்பூசிகளின் முன்னெச்சரிக்கை அளவை இந்தியா வழங்கத் தொடங்கியது.

நாடு தழுவிய தடுப்பூசி இயக்கம் கடந்த ஆண்டு ஜனவரி 16 ஆம் தேதி முதல் கட்டமாக சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கு தடுப்பூசி போடப்பட்டது. கடைநிலை ஊழியர்களுக்கு தடுப்பூசி போடும் பணி கடந்த ஆண்டு பிப்ரவரி 2ம் தேதி முதல் தொடங்கியது.

கடந்த ஆண்டு மார்ச் 1 ஆம் தேதி, 60 வயதுக்கு மேற்பட்டவர்களுக்கும், 45 வயது மற்றும் அதற்கு மேற்பட்டவர்களுக்கும் கோவிட் தடுப்பூசி போடப்பட்டது.

45 வயதுக்கு மேற்பட்ட அனைத்து மக்களுக்கும் தடுப்பூசி கடந்த ஆண்டு ஏப்ரல் 1 ஆம் தேதி தொடங்கியது. கடந்த ஆண்டு மே 1 முதல் 18 வயதுக்கு மேற்பட்ட அனைவருக்கும் கோவிட் தடுப்பூசி போட அனுமதிப்பதன் மூலம் தடுப்பூசி இயக்கத்தின் வரம்பை விரிவுபடுத்த அரசாங்கம் முடிவு செய்தது.

15-18 வயதுக்குட்பட்டவர்களுக்கு தடுப்பூசி போடும் பணி இந்த ஆண்டு ஜனவரி 3 ஆம் தேதி தொடங்கியது. நாடு மார்ச் 16 முதல் 12-14 வயதுடைய குழந்தைகளுக்கு தடுப்பூசி போடத் தொடங்கியது.

No posts to display