29 C
Chennai
Monday, February 6, 2023
Homeஉலகம்உற்பத்திச் செலவு குறைந்துள்ள நிலையில், சீனத் தொழிற்சாலைகள் பாகிஸ்தானுக்கு இடம் பெயர்ந்துள்ளன

உற்பத்திச் செலவு குறைந்துள்ள நிலையில், சீனத் தொழிற்சாலைகள் பாகிஸ்தானுக்கு இடம் பெயர்ந்துள்ளன

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அரசாங்கப் பத்திரங்களில் ஜப்பான் வங்கியின் உணரப்படாத இழப்பு $68bn...

கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் இறுதியில் ஜப்பான் வங்கியின் (BOJ) அரசாங்கப் பத்திரங்களின்...

இலங்கை தனது தவறுகளையும் தோல்விகளையும் திருத்திக்கொள்ள வேண்டும்: 75வது...

இலங்கை தனது "பிழைகள் மற்றும் தோல்விகளை" சரிசெய்து, ஒரு தேசமாக அதன்...

இங்கிலாந்து பிரதமர் ரிஷி சுனக் இங்கிலாந்து-இந்தியா NSA கூட்டத்தில்...

பிரிட்டிஷ் பிரதம மந்திரி ரிஷி சுனக், இந்தியாவின் தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர்...

தென்னாப்பிரிக்கா புதிய மின் கடத்தும் பாதைகளை அமைக்க உள்ளது

தற்போதைய மின் நெருக்கடிக்கு மத்தியில், தென்னாப்பிரிக்காவின் பொதுப்பணி மற்றும் உள்கட்டமைப்புத் துறை,...

ரஷ்யா-உக்ரைன் கைதிகள் இடமாற்றத்தில் டஜன் கணக்கான வீரர்கள் விடுவிக்கப்பட்டனர்

கைதிகள் இடமாற்றத்தைத் தொடர்ந்து டஜன் கணக்கான ரஷ்ய மற்றும் உக்ரேனிய போர்க்...

குறைந்த உற்பத்திச் செலவைப் பயன்படுத்திக் கொள்ள சீனத் தொழில்துறைகள், ஜவுளி போன்ற தங்கள் உழைப்புத் தொழில்களை பாகிஸ்தானுக்கு மாற்றத் திட்டமிட்டுள்ளன. எவ்வாறாயினும், சில சீனத் தொழில்துறைகளையும் – மற்றும் பிற உலக நாடுகளின் வெளிநாட்டு முதலீட்டையும் பாகிஸ்தான் இன்னும் வரவேற்கலாம் – பெய்ஜிங் தனது தொழில்துறை அலகுகளை எல்லைகளுக்கு அப்பால் மாற்றி, பல தயாரிப்புகளில் இருந்து “மேட் இன் சைனா” லேபிளை அகற்றி அமெரிக்க சந்தைகளை திரும்பப் பெறுகிறது என்று தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் தெரிவித்துள்ளது.

பாக்கிஸ்தானில் உள்ள சட்ட ஒழுங்கு, தொழிலாளர் உற்பத்தித்திறன் போன்ற தடைகளை இந்த ஆய்வு எடுத்துக்காட்டுகிறது, ஏனெனில் அது சீனத் தொழில்களை ஈர்க்கத் தவறிவிட்டது மற்றும் பல சீனத் தொழில்கள் கம்போடியா, லாவோஸ் மற்றும் எத்தியோப்பியாவுக்குச் சென்றுள்ளன, இருப்பினும் அவற்றின் தொழிலாளர் செலவு பாகிஸ்தான் மற்றும் அதன் சந்தைகளில் உள்ள செலவை விட அதிகமாக உள்ளது. மக்கள் தொகை அடிப்படையில் மிகவும் சிறியது. பாக்கிஸ்தான் வணிக கவுன்சில் (பிபிசி) – ஒரு வணிகக் கொள்கை வக்கீல் தளம் – பாகிஸ்தானில் வெளிநாட்டு முதலீட்டுக்கான தடைகளை முன்னிலைப்படுத்த மே 2022 இல் “பாகிஸ்தானில் தனியார் முதலீட்டை ஊக்குவிப்பது: CPEC இல் சீன முதலீட்டை மேம்படுத்துதல்” என்ற தலைப்பில் விரிவான ஆய்வை வெளியிட்டுள்ளது என்று தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் தெரிவித்துள்ளது.

PBC ஆய்வு, பாகிஸ்தானில் குறைந்த முதலீட்டை விளைவித்துள்ள அடிப்படைப் பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதில் கொள்கை வகுப்பாளர்களுக்கு வழிகாட்டுதலை வழங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது என்று கூறுகிறது. இது பாகிஸ்தானின் சக பொருளாதாரங்களுடன் முக்கிய குறிகாட்டிகளை ஒப்பிடுகிறது மற்றும் சீனா-பாகிஸ்தான் பொருளாதார தாழ்வாரத்தின் (CPEC) கட்டமைப்பின் கீழ் சீன முதலீடு எதிர்கொள்ளும் தடைகளை எடுத்துக்காட்டுகிறது.

பாகிஸ்தானில் முதலீட்டு முடிவுகளுக்குத் தடையாக இருக்கும் பல பரந்த சிக்கல்களை இந்த அறிக்கை எடுத்துக்காட்டுகிறது. நீண்ட கால முதலீட்டைத் தடுக்கும் அரசியல் ஆபத்து, வணிகங்களுக்கான நட்பற்ற வரி மற்றும் ஒழுங்குமுறை ஆட்சி, குறைந்த தொழிலாளர் உற்பத்தித்திறன், பலவீனமான அறிவுசார் சொத்துரிமைகள், போட்டியற்ற எரிசக்தி விலைகள், அதிக தளவாடச் செலவுகள், இருதரப்பு அல்லது பிராந்திய வர்த்தக ஒப்பந்தங்கள் மூலம் வெளிச் சந்தைகளை அணுகுவதில் வரையறுக்கப்பட்ட ஒப்பீட்டு நன்மை ஆகியவை இதில் அடங்கும். , முதலியன. சீன உற்பத்தியாளர்கள் “மேட் இன் சைனா” லேபிளைத் தவிர்ப்பதற்காக தங்கள் திறனின் ஒரு பகுதியைக் கடலுக்கு நகர்த்தியதாகத் தெரிகிறது, குறிப்பாக தென்கிழக்கு ஆசியாவில் உள்ள வியட்நாம், தாய்லாந்து, இந்தோனேசியா மற்றும் மலேசியா போன்ற நாடுகளுக்கு, தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் தெரிவித்துள்ளது.

“கம்போடியா மற்றும் லாவோஸ் போன்ற பிராந்தியத்தில் உள்ள சிறிய நாடுகளும் கணிசமான அளவு சீன FDI (வெளிநாட்டு நேரடி முதலீடு) பெற்றுள்ளதாகத் தெரிகிறது.” மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் (GDP) சதவீதத்திலும், அதன் சந்தை அளவு தொடர்பாகவும், சக நாடுகளின் முதலீட்டின் எழுச்சியுடன் ஒப்பிடுகையில் பாகிஸ்தானுக்குள் FDI இன் ஓட்டம் குறைவாகவே உள்ளது.

லாவோஸ் 5.1 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர், கம்போடியா 3.6 பில்லியன் மற்றும் வியட்நாம் 5.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களுடன் ஒப்பிடுகையில் 2020 ஆம் ஆண்டில் 1.8 பில்லியன் டாலர் மதிப்பிலான அந்நிய நேரடி முதலீட்டை பாகிஸ்தான் ஈர்த்தது. இருப்பினும், பங்களாதேஷ் 1.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களாக குறைந்த அந்நிய நேரடி முதலீட்டைப் பெற்றுள்ளது என்று ஆய்வில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பாகிஸ்தானின் தொழிலாளர் உற்பத்தித்திறன் நீண்ட காலமாக தொடர்ந்து மோசமடைந்து வருகிறது. தற்போது, ​​வங்கதேசம், கம்போடியா மற்றும் லாவோஸ் ஆகிய நாடுகளின் அளவை விட குறைவாக உள்ளது. சீனா மற்றும் வியட்நாமுடன் ஒப்பிடும் போது, ​​உற்பத்தி அளவு மிகவும் குறைவாக உள்ளது.

எந்தவொரு உயர் திறனுள்ள முதலீட்டாளருக்கான பிராந்திய உற்பத்தித் தளமாக மாறுவதற்கான ஈர்ப்பும் நாட்டில் இல்லை. பாக்கிஸ்தான் பல முதலீட்டு அளவுருக்களில் பின்தங்கியுள்ளது மற்றும் சக நாடுகளுடனான இடைவெளி பல ஆண்டுகளாக விரிவடைந்து வருகிறது.

சமீபத்திய கதைகள்