அமர்நாத்: சிக்கித் தவித்த 15,000 யாத்ரீகர்கள் வெளியேற்றப்பட்டதாக ITBP தெரிவித்துள்ளது

0
அமர்நாத்: சிக்கித் தவித்த 15,000 யாத்ரீகர்கள் வெளியேற்றப்பட்டதாக ITBP தெரிவித்துள்ளது

ஜம்மு காஷ்மீரில் உள்ள அமர்நாத் புனித குகைக்கு அருகே மேக வெடிப்பு காரணமாக ஏற்பட்ட திடீர் வெள்ளத்தால் சிக்கித் தவித்த குறைந்தது 15,000 யாத்ரீகர்கள் பஞ்சதர்னியின் கீழ் தள முகாமுக்கு மாற்றப்பட்டுள்ளனர் என்று ஐடிபிபி செய்தித் தொடர்பாளர் சனிக்கிழமை தெரிவித்தார்.

எல்லைப் பாதுகாப்புப் படை தனது பாதை திறப்பு மற்றும் பாதுகாப்புக் கட்சிகளை புனித குகையின் கீழ் பகுதியிலிருந்து பஞ்சதர்னி வரை விரிவுபடுத்தியுள்ளது, என்றார்.

தெற்கு காஷ்மீரில் உள்ள அமர்நாத்தின் புனித குகை கோவிலுக்கு அருகே ஏற்பட்ட திடீர் வெள்ளம், வெள்ளிக்கிழமை மாலை ஏராளமான மக்களை அடித்துச் சென்றது, குறைந்தது 13 பேரைக் கொன்றது மற்றும் கூடாரங்கள் மற்றும் சமூக சமையலறைகளை சதுப்பு செய்தது.

ஜூன் 30 அன்று தொடங்கிய யாத்திரை சோகத்தைத் தொடர்ந்து இடைநிறுத்தப்பட்டுள்ளது மற்றும் மீட்பு நடவடிக்கைகள் முடிந்த பிறகு மீண்டும் தொடங்குவது குறித்து முடிவு எடுக்கப்படும் என்று மூத்த நிர்வாக அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

”நேற்று மாலை ஏற்பட்ட திடீர் வெள்ளம் காரணமாக புனித குகைப் பகுதிக்கு அருகில் சிக்கித் தவித்த பெரும்பாலான யாத்திரிகர்கள் பஞ்சதர்னிக்கு மாற்றப்பட்டுள்ளனர். அதிகாலை 3.38 மணி வரை வெளியேற்றம் தொடர்ந்தது.

” பாதையில் யாத்ரி எதுவும் விடப்படவில்லை. இதுவரை சுமார் 15,000 பேர் பத்திரமாக மாற்றப்பட்டுள்ளனர்” என்று இந்தோ-திபெத்திய எல்லைக் காவல்துறை (ஐடிபிபி) செய்தித் தொடர்பாளர் தெரிவித்தார்.

எல்லைப் பாதுகாப்புப் படையின் (பிஎஸ்எஃப்) செய்தித் தொடர்பாளர் கூறுகையில், வெள்ளத்தில் படுகாயமடைந்த ஒன்பது நோயாளிகளுக்கு துணை ராணுவப் படையின் மருத்துவர்கள் மற்றும் மருத்துவ ஊழியர்கள் சிகிச்சை அளித்தனர்.

“அவர்கள் குறைந்த உயரத்தில் உள்ள நீல்கிராத் அடிப்படை முகாமுக்கு மீட்கப்பட்டுள்ளனர்,” என்று அவர் கூறினார்.

புனித குகையில் இருந்து வரும் யாத்ரீகர்களுக்கு உதவ, நீல்கிராத் ஹெலிபேடில் ஒரு சிறிய BSF குழுவும் நிறுத்தப்பட்டுள்ளது.

வெள்ளிக்கிழமை இரவு பஞ்சதர்னியில் உருவாக்கப்பட்ட BSF முகாமில் சுமார் 150 யாத்திரிகர்கள் தங்கியிருந்தனர், மேலும் 15 நோயாளிகள் சனிக்கிழமை காலை பால்டலுக்கு விமானம் மூலம் அனுப்பப்பட்டுள்ளனர் என்று அவர் கூறினார்.

No posts to display