பக்ரீத் பண்டிகையன்று பசு வதை கூடாது: கர்நாடக அரசு

0
பக்ரீத் பண்டிகையன்று பசு வதை கூடாது: கர்நாடக அரசு

சனிக்கிழமையன்று வரும் பக்ரீத் அன்று மாநிலத்தில் பசுக்கள் வெட்டப்படாமல் இருப்பதை உறுதி செய்யுமாறு சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளுக்கு கர்நாடக அரசு உத்தரவிட்டுள்ளது.

திருவிழாவின் போது பசு, கன்று, மாடு, எருமை, ஒட்டகம் ஆகியவற்றைக் கொல்லக் கூடாது.

அதை செயல்படுத்துவதை உறுதி செய்வதற்காக, ஹெல்ப்லைன்கள் மற்றும் பணிக்குழுக்கள் கண்காணிக்க மற்றும் தேவைப்பட்டால் எஃப்ஐஆர்களை பதிவு செய்ய அமைக்கப்பட்டுள்ளன.

இந்த ஹெல்ப்லைன்கள் மூலம், மாடுகளைக் கொண்டு செல்வது உள்ளிட்ட விதிமீறல்கள் குறித்து மக்கள் புகார் செய்யலாம். பக்ரீத் கொண்டாட்டங்கள் சனிக்கிழமை தொடங்கி ஞாயிற்றுக்கிழமை மாலை முடிவடையும்.

இதற்கு எதிராக மக்களை எச்சரிக்கும் வகையில் அரசின் அதிகாரப்பூர்வ சமூக வலைதளங்களில் சுவரொட்டிகள் வெளியிடப்பட்டு வருகின்றன.

பசு வதை தடுப்புச் சட்டம் என்று பிரபலமாக அறியப்படும் கர்நாடகா வதை தடுப்பு மற்றும் பசுக்களைப் பாதுகாத்தல் சட்டம், 2020ஐ கண்டிப்பாக அமல்படுத்துவதற்காக அரசு ஒரு பணிக்குழுவை உருவாக்கியுள்ளது.

தலைநகர் பெங்களூருவில் பசு வதையைத் தடுக்கும் வகையில் கண்காணிப்புப் படையை அமைக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டுள்ளது. பாஜக மாநில பிரிவு தனது சமூக ஊடகக் கைப்பிடியில் கூறுகிறது: “பிஜேபி சமாதான அரசியலை அங்கீகரிக்கவில்லை. இது கலாச்சாரத்தை பாதுகாக்கும் மற்றும் தேசியவாதத்தை கடைபிடிக்கும் கட்சி.

“நிலத்தின் கலாச்சாரத்தைப் பாதுகாப்பது, நம்பிக்கையே கட்சியின் முக்கிய நோக்கமாகும். இதைத் தொடர்ந்து, பசுக்களைப் பாதுகாக்க அரசு பல நடவடிக்கைகளை எடுத்து வருகிறது. பக்ரீத் பண்டிகையையொட்டி பசு வதைக்கு தடை விதித்து முதல்வர் பசவராஜ் பொம்மை உத்தரவிட்டுள்ளார். பெரும்பான்மையினரின் நலனை உறுதி செய்வதற்கான அர்ப்பணிப்பு இது” என்று அது கூறுகிறது.

பக்ரீத் பண்டிகையின் போது பசுக்களை பலியிட வேண்டாம் என கால்நடை பராமரிப்புத்துறை அமைச்சர் பிரபு பி.சௌகான் ஏற்கனவே அழைப்பு விடுத்துள்ளார். மேலும் மாநிலத்தில் பசுக்கள் வெட்டப்படுவதைத் தடுக்க நடவடிக்கை எடுக்குமாறு அதிகாரிகளுக்கு அவர் உத்தரவிட்டுள்ளார்.

சட்ட விரோதமாக மாடுகளை கடத்துபவர்கள் மீதும், அண்டை மாநிலங்களில் இருந்து மாட்டிறைச்சி கடத்துபவர்கள் மீதும் அதிகாரிகள் கண்காணிக்க வேண்டும். மேலும், பொதுமக்கள் விழிப்புடன் இருக்குமாறும் தகவல் அளிக்குமாறும் அவர் கேட்டுக் கொண்டுள்ளார்.

ஆளும் பாஜகவால் இயற்றப்பட்ட புதிய சட்டம், பசுவதைக்கு 3 ஆண்டுகள் முதல் 7 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை விதிக்கிறது மற்றும் சட்டத்தின் கீழ் அனைத்து குற்றங்களும் அடையாளம் காணக்கூடியதாக உள்ளது.

மேலும், இதன் கீழ் அதிகாரங்களைச் செயல்படுத்தும் நபர்கள் பொது ஊழியர்களாகக் கருதப்படுவார்கள் என்றும், சட்டத்தின் கீழ் அதிகாரங்களைப் பயன்படுத்தும் தகுதியுள்ள அதிகாரி அல்லது எந்தவொரு நபருக்கும் எதிராக வழக்கு, வழக்கு அல்லது பிற சட்ட நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்படாது என்றும் அது குறிப்பிடுகிறது.

இருப்பினும், பக்ரீத் பண்டிகையின் போது மாநிலத்தில் பசுவதையைத் தடுக்க பாஜக விரிவான ஏற்பாடுகளைச் செய்திருந்தாலும், இது தொடர்பான நடவடிக்கை மாநிலத்தில் சட்டம் ஒழுங்கு நிலைமையைத் தூண்டும் என்று அதிகாரிகள் அஞ்சுகின்றனர்.

No posts to display