ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான் கான்வாய் மீது தாக்குதல், 1 தாக்குதல்தாரி கொல்லப்பட்டார்

0
ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான் கான்வாய் மீது தாக்குதல், 1 தாக்குதல்தாரி கொல்லப்பட்டார்

திங்கள்கிழமை காலை ஆப்கானிஸ்தானின் ஹெராட்டில் தலிபான்களின் வாகனத் தொடரணி மீது தாக்குதல் நடத்தியவர்களில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டதாக உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.

திங்களன்று ஹெராத் நகரின் மையத்தில் தலிபான் 207 அல்-ஃபாரூக் கார்ப்ஸ் உறுப்பினர்களை ஏற்றிச் சென்ற மினிபஸ் மீது அடையாளம் தெரியாத நபர்கள் தாக்குதல் நடத்தியதாக டோலோ நியூஸ் ட்வீட் செய்துள்ளது.

மேற்கு ஹெராத் மாகாணத்தில் அல்-ஃபாரூக் கார்ப்ஸின் கான்வாய் மீது அடையாளம் தெரியாத துப்பாக்கி ஏந்திய நபர்கள் தாக்குதல் நடத்தினர். ஹெராட்டில் உள்ள உள்ளூர் அதிகாரிகள் சம்பவத்தை உறுதிப்படுத்தியிருந்தாலும், அவர்கள் பாதுகாப்புப் படையினரிடம் உயிரிழப்புகள் குறித்து தெரிவிக்கவில்லை, ”என்று டோலோ நியூஸ் பாஷ்டோவில் ட்வீட் செய்தது.

ஹெராத் காவல்துறையின் செய்தித் தொடர்பாளர் முகமது ஷா ரசூல், தாக்குதல் நடத்தியவர்களில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டதாகவும், பொதுமக்கள் உட்பட பலர் காயமடைந்ததாகவும் கூறினார்.

ஹெராட்டின் 4வது பொலிஸ் மாவட்டத்தில் இன்று காலை அடையாளம் தெரியாத துப்பாக்கிதாரிகள் படையினரை ஏற்றிச் சென்ற வாகனத்தை தாக்கிய சம்பவம் இடம்பெற்றதாக ஹெராத் பொலிஸ் தலைவரின் செய்தித் தொடர்பாளர் முகமது ஷா ரசூல் தெரிவித்தார்.

“தாக்குதலில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டதாக அவர் கூறினார், ஆனால் நேரில் பார்த்தவர்கள் இரண்டு வீரர்கள் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 20 க்கும் மேற்பட்ட வீரர்கள் மற்றும் பொதுமக்கள் காயமடைந்தனர். காயமடைந்தவர்கள் ஹெராத் சென்ட்ரல் மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டனர், ”என்று ட்வீட் மேலும் கூறியது.

ஜூலை 2 அன்று, ஆப்கானிஸ்தானின் கிழக்கு நங்கர்ஹார் மாகாணத்தில் உள்ள மதப் பள்ளிக்குள் அடையாளம் தெரியாத நபர்கள் கைக்குண்டை வீசியதில் எட்டு பேர் காயமடைந்தனர்.

தலைநகர் காபூலில் மத அறிஞர்கள் மற்றும் பெரியவர்களின் மூன்று நாள் கூட்டம் சனிக்கிழமையுடன் முடிவடையும் போது இந்த தாக்குதல் நடத்தப்பட்டுள்ளது.

நங்கர்ஹரில் கடந்த வாரம் வெடிகுண்டு வெடித்ததில் பல பொதுமக்கள் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் காயமடைந்தனர். இனந்தெரியாத தாக்குதல்காரர்கள் தலையின் வாகனத்தை குறிவைத்து காந்த சுரங்கத்தைப் பயன்படுத்தியுள்ளனர் மற்றும் குண்டுவெடிப்புக்கு இலக்கானவர் மாவட்ட சுகாதாரத் துறைத் தலைவர்.

தலிபான் ஆட்சி ஆப்கானிஸ்தானைக் கைப்பற்றியதில் இருந்து, குண்டுவெடிப்புகள் மற்றும் தாக்குதல்கள், பொதுமக்களை இடைவிடாது படுகொலை செய்தல், மசூதிகள் மற்றும் கோயில்களை அழித்தல், பெண்களைத் தாக்குதல் மற்றும் பிராந்தியத்தில் பயங்கரவாதத்தைத் தூண்டுதல் போன்ற மனித உரிமை மீறல்களுடன் ஒரு வழக்கமான விவகாரமாகிவிட்டன.

தலிபான்களை அங்கீகரிப்பதற்கான அழைப்பு இன்னும் எந்த நாடும் முன்வரவில்லை, மேலும் நாடு மிக மோசமான மனிதாபிமான நெருக்கடியை அனுபவித்து வருவதால், மக்கள் தொகையில் பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் உதவி தேவைப்படுவார்கள் மற்றும் எட்டு மில்லியன் பட்டினியால் வாடுகின்றனர்.

சர்வதேச அங்கீகாரத்தைப் பெறத் துடிக்கும் தலிபான்கள், பெண்கள் மற்றும் மனித உரிமைகளுக்கான மரியாதை, அனைவரையும் உள்ளடக்கிய அரசாங்கத்தை ஸ்தாபித்தல் மற்றும் பயங்கரவாதத்தைக் கண்டித்தல் ஆகியவை சர்வதேச சமூகம் நிர்ணயித்த அங்கீகாரத்திற்கான முன்நிபந்தனைகள் என்பதை மீண்டும் மீண்டும் நினைவூட்டுகின்றன.

No posts to display