Wednesday, November 30, 2022
Homeஉலகம்எரிபொருள் மற்றும் பணமின்றி, இலங்கை நாட்டில் பள்ளிகள் முடக்கம்

எரிபொருள் மற்றும் பணமின்றி, இலங்கை நாட்டில் பள்ளிகள் முடக்கம்

Date:

Related stories

ஆளே அடையாளம் தெரியாதபடி மாறிய ஸ்ருதி ஹாசன் புகைப்படத்தை பார்த்து அதிர்ந்து போன ரசிகர்கள்

நடிகையும் பாடகியுமான ஸ்ருதி ஹாசன் எப்போதும் சமூக ஊடகங்களில் மிகவும் சுறுசுறுப்பாக...

உம்ரானின் வேகம் குறைந்த வேகத்தில் பேட்டர்களை ஏமாற்ற உதவுகிறது: அர்ஷ்தீப் சிங்

அவர்களின் பந்துவீச்சு பாணிகள் சுண்ணாம்பு மற்றும் பாலாடைக்கட்டி போன்றது, ஆனால் உம்ரான்...

இரண்டாம் திருமணத்திற்கு ரெடியான நடிகை மீனா? அம்பலமாகிய உண்மை

தமிழ் சினிமாவில் முன்னணி நடிகையாக வலம் வரும் நடிகை மீனா, தமிழ்...

ஜெட் வேகத்தில் ‘துணிவு’ பட புரோமோஷனுக்கு தயாரான அஜித்! அதிரிபுதிரியாக ரெடியாகும் துணிவு படக்குழு !

எச்.வினோத் இயக்கத்தில் அஜித்தின் மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட படம் ‘துணிவு’ பொங்கல் பண்டிகையின்...

லோக்சபா தேர்தலில் பாஜக தனித்து போட்டியிட தைரியம் உள்ளதா சீமான் ஆவேசம்

2024 லோக்சபா தேர்தலில் தமிழகத்தில் பாஜக தனித்து போட்டியிடும் என நாம்...
spot_imgspot_img

பணப்பற்றாக்குறையில் உள்ள இலங்கை ஞாயிற்றுக்கிழமை பள்ளிகளை மூடுவது ஒரு வாரத்திற்கு நீட்டிக்கப்பட்டது, ஏனெனில் ஆசிரியர்கள் மற்றும் பெற்றோர்கள் குழந்தைகளை வகுப்பறைகளுக்கு அழைத்துச் செல்ல போதுமான எரிபொருள் இல்லை, மேலும் புதிய எண்ணெய் வாங்குவதற்கு நிதியளிக்க வங்கிகள் மூலம் பணத்தை வீட்டிற்கு அனுப்புமாறு எரிசக்தி அமைச்சர் நாட்டின் வெளிநாட்டவர்களுக்கு வேண்டுகோள் விடுத்தார். . ஒரு பெரிய வெளிநாட்டுக் கடன் இந்தியப் பெருங்கடல் தீவை விட்டுச்சென்றது, சப்ளையர்கள் எவரும் கடனில் எரிபொருளை விற்கத் தயாராக இல்லை.

சுகாதாரம் மற்றும் துறைமுகப் பணியாளர்கள், பொது போக்குவரத்து மற்றும் உணவு விநியோகம் உள்ளிட்ட அத்தியாவசிய சேவைகளுக்கு, சில நாட்களுக்கு மட்டுமே போதுமான இருப்புக்கள் வழங்கப்படும் என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். “பணம் தேடுவது ஒரு சவால். இது ஒரு பாரிய சவாலாகும்” என மின்சாரம் மற்றும் எரிசக்தி அமைச்சர் காஞ்சன விஜேசேகர செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார். அரசாங்கம் புதிய எரிபொருள் இருப்புக்களை ஆர்டர் செய்துள்ளதாகவும், 40,000 மெட்ரிக் டன் டீசல் கொண்ட முதல் கப்பல் வெள்ளிக்கிழமை வரும் என்றும், பெட்ரோலை ஏற்றிச் செல்லும் முதல் கப்பல் ஜூலை 22 ஆம் தேதி வரும் என்றும் அவர் கூறினார்.

இன்னும் பல எரிபொருள் ஏற்றுமதி பைப்லைனில் உள்ளது. ஆனால், எரிபொருளை செலுத்த 587 மில்லியன் டாலர்களை கண்டுபிடிக்க முடியாமல் அதிகாரிகள் சிரமப்படுகின்றனர் என்றார். ஏழு எரிபொருள் விநியோகஸ்தர்களுக்கு இலங்கை சுமார் 800 மில்லியன் டொலர்கள் கடன்பட்டுள்ளதாக விஜேசேகர தெரிவித்தார். கடந்த மாதம், எரிபொருள் தட்டுப்பாடு காரணமாக நாடு முழுவதும் ஒரு நாள் பள்ளிகள் மூடப்பட்டன மற்றும் நகர்ப்புறங்களில் கடந்த இரண்டு வாரங்களாக மூடப்பட்டிருந்தன.

வெள்ளிக்கிழமை வரை பள்ளிகள் மூடப்படும். மின் உற்பத்தி நிலையங்களுக்கு போதுமான எரிபொருளை வழங்க முடியாததால், திங்கட்கிழமை முதல் ஒரு நாளைக்கு மூன்று மணி நேரம் வரை நாடு முழுவதும் மின்வெட்டுகளை அதிகாரிகள் அறிவித்துள்ளனர். சமையல் எரிவாயு, மருந்து, உணவு இறக்குமதி உள்ளிட்ட அத்தியாவசியப் பொருட்களுக்கு கடுமையான தட்டுப்பாடுடன், பல மாதங்களாக இலங்கையின் பொருளாதாரத்தில் பெரும் மின்வெட்டு ஒரு துர்ப்பாக்கியமாக உள்ளது.

விஜேசேகர, டொலரின் பற்றாக்குறையே பிரதான பிரச்சினை என்று கூறியதுடன், வெளிநாட்டில் பணிபுரியும் சுமார் 2 மில்லியன் இலங்கையர்களிடம் முறைசாரா வழிகளுக்குப் பதிலாக வங்கிகள் ஊடாக தமது அந்நிய செலாவணி வருமானத்தை வீட்டுக்கு அனுப்புமாறு வேண்டுகோள் விடுத்தார். வழக்கமாக மாதம் 600 மில்லியன் டாலர்களாக இருந்த தொழிலாளர்களின் பணம், ஜூன் மாதத்தில் 318 மில்லியன் டாலராக குறைந்துள்ளது என்றார்.

மத்திய வங்கியின் கூற்றுப்படி, நாட்டின் முக்கிய அந்நியச் செலாவணி வருமானம் – 2021 இன் முதல் ஆறு மாதங்களில் $2.8 பில்லியனில் இருந்து இந்த ஆண்டின் அதே காலகட்டத்தில் 53 சதவீதம் சரிவுக்கு $1.3 பில்லியனாகக் குறைந்துள்ளது. வெளிநாட்டு நாணயத்தை கட்டாயமாக மாற்ற வேண்டும் என்று கடந்த ஆண்டு அரசு உத்தரவிட்டதை அடுத்து இந்த வீழ்ச்சி ஏற்பட்டது. கறுப்புச் சந்தை பிரீமியங்கள் அந்நியச் செலாவணியைப் பதுக்கி வைக்க மக்களை இட்டுச் சென்றுள்ளது என்று அது கூறியது.

இலங்கையின் எரிபொருள் தேவையின் பெரும்பகுதியை அண்டை நாடான இந்தியாவிடமிருந்து பெற்றுக் கொள்கிறது. ரஷ்யா மற்றும் மலேசியாவில் உள்ள சப்ளையர்களுடனும் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருவதாக அரசாங்கம் கூறியது.

2026 ஆம் ஆண்டளவில் செலுத்த வேண்டிய 25 பில்லியன் டொலர்களில் இந்த ஆண்டு செலுத்த வேண்டிய சுமார் 7 பில்லியன் டொலர் வெளிநாட்டுக் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்துவதை இலங்கை இடைநிறுத்தியுள்ளது. நாட்டின் மொத்த வெளிநாட்டுக் கடன் 51 பில்லியன் டொலர்களாகும். பொருளாதாரச் சரிவு, நாடு முழுவதும் பரவலான அரசாங்க எதிர்ப்புப் போராட்டங்களுடன் அரசியல் நெருக்கடியைத் தூண்டியுள்ளது. எதிர்ப்பாளர்கள் எரிவாயு மற்றும் எரிபொருளைக் கோரி பிரதான சாலைகளை அடைத்துள்ளனர், மேலும் சில பகுதிகளில் மக்கள் குறைந்த அளவு இருப்புகளுக்காக போராடுவதை தொலைக்காட்சி நிலையங்கள் காட்டின.

தலைநகர் கொழும்பில், ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்சவை பதவி விலகக் கோரி, இரண்டு மாதங்களுக்கும் மேலாக, ஜனாதிபதி அலுவலக நுழைவாயிலை ஆக்கிரமித்து போராட்டக்காரர்கள் ஈடுபட்டுள்ளனர். அரசாங்கத்தின் உயர் பதவிகளை வகிக்கும் பல உடன்பிறப்புகளை உள்ளடக்கிய அவரும் அவரது சக்திவாய்ந்த குடும்பமும் ஊழல் மற்றும் தவறான ஆட்சியின் மூலம் நாட்டை நெருக்கடிக்குள் தள்ளுவதாக அவர்கள் குற்றம் சாட்டுகின்றனர்.

Subscribe

- Never miss a story with notifications

- Gain full access to our premium content

- Browse free from up to 5 devices at once

Latest stories