12 இந்திய மீனவர்களை விடுதலை செய்ய வேண்டும் என ஜெய்சங்கருக்கு ஸ்டாலின் கடிதம்

0
12 இந்திய மீனவர்களை விடுதலை செய்ய வேண்டும் என ஜெய்சங்கருக்கு ஸ்டாலின் கடிதம்

இலங்கை கடற்படையினரால் கைது செய்யப்பட்ட 12 இந்திய மீனவர்களை உடனடியாக விடுவிக்க உரிய நடவடிக்கை எடுக்குமாறு வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஜெய்சங்கரிடம் தமிழக முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் திங்கள்கிழமை கோரிக்கை விடுத்துள்ளார்.

EAM க்கு முதலமைச்சர் எழுதிய கடிதத்தில், “இந்த கைது தமிழக மீனவர்களை அச்சுறுத்துகிறது, மேலும் மாநிலத்தின் கடலோரப் பகுதிகளில் பாதுகாப்பின்மை மற்றும் அச்ச உணர்வை ஏற்படுத்த வாய்ப்புள்ளது. எனவே, இதை நீங்கள் எடுக்க வேண்டும் என்று கேட்டுக்கொள்கிறேன். 12 மீனவர்களையும் அவர்களது மீன்பிடி படகையும் உடனடியாக விடுவிக்க உரிய தூதரக வழிவகைகள் மூலம் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்” என்றார்.

கைது செய்யப்பட்ட 12 இந்திய மீனவர்களில் 7 பேர் தமிழகத்தையும், 5 பேர் புதுச்சேரியையும் சேர்ந்தவர்கள்.

2022 ஜூன் 15 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த 61 நாட்கள் ஆண்டுத் தடைக்காலத்திற்குப் பிறகு தமிழக மீனவர்கள் சமீபத்தில் மீன்பிடிக்கத் தொடங்கியுள்ளதாக அவர் மேலும் சுட்டிக்காட்டினார்.

இந்த ஆண்டு மார்ச் 25 அன்று, மீன்வளம் தொடர்பான இந்தியா-இலங்கை கூட்டுப் பணிக்குழுவின் ஐந்தாவது கூட்டம் மெய்நிகர் முறையில் நடைபெற்றது. பல ஆண்டுகளாக இந்தியாவிற்கும் இலங்கைக்கும் இடையிலான இருதரப்பு கலந்துரையாடல்களின் நிகழ்ச்சி நிரலில் உள்ள மீனவர்கள் மற்றும் மீன்பிடி படகுகள் தொடர்பான கவலைகள் உட்பட தொடர்புடைய அனைத்து விடயங்களையும் கூட்டு செயற்குழு விரிவாக விவாதித்தது.

பால்க் வளைகுடா மீன்வளத்தின் உற்பத்தித் திறனை மேம்படுத்துவதற்காக கூட்டு ஆராய்ச்சிக்காக இலங்கையுடன் இணைந்து பணியாற்ற இந்தியத் தரப்பு தயாராக உள்ளது. மீனவர்கள் தொடர்பான பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதற்கும், கூட்டுச் செயற்குழுவின் அடுத்த கூட்டத்தை திட்டமிட்டபடி நடத்துவதற்கும் தொடர்ந்து ஒத்துழைப்பு மற்றும் உரையாடல்களை மேற்கொள்வதற்கான உறுதிப்பாட்டுடன் சந்திப்பு நேர்மறையான குறிப்பில் முடிந்தது.

No posts to display