உலக வங்கியால் உருவாக்கப்பட்ட ஜிசிசி கூடுதல் வருவாய் ரூ.2,800 கோடி

0
உலக வங்கியால் உருவாக்கப்பட்ட ஜிசிசி கூடுதல் வருவாய் ரூ.2,800 கோடி

உலக வங்கியின் நிதியுதவிக்கு தகுதி பெற, அடுத்த மூன்று ஆண்டுகளில் கூடுதலாக 2,800 கோடி ரூபாய் வருவாய் ஈட்டுவதற்கான செயல்திட்டத்தை, பணப்பற்றாக்குறையால் வாடும் சென்னை மாநகராட்சி வகுத்துள்ளது.

சென்னை நகர கூட்டுத் திட்டத்தின்படி, உலக வங்கி, ஆசிய உள்கட்டமைப்பு முதலீட்டு வங்கியுடன் (AIIB), மாநகராட்சி, மெட்ரோ வாட்டர் மூலம் செயல்படுத்தப்படும் பல்வேறு குடிமைத் திட்டங்களைச் செயல்படுத்த சுமார் 50,000 கோடி ரூபாய் நிதி ஒதுக்கீடு செய்ய ஒப்புக்கொண்டுள்ளது. சென்னை பெருநகர வளர்ச்சி ஆணையம் (சிஎம்டிஏ) மற்றும் பிற ஏஜென்சிகள்.

இருப்பினும், குடிமை அமைப்பு அதன் சொந்த மூலத்திலிருந்து வருவாயை உருவாக்கத் தொடங்கினால் மட்டுமே உலக வங்கி ஒதுக்கப்பட்ட நிதியை விடுவிக்கும். இந்த நிபந்தனையால் தூண்டப்பட்டு, மாநகராட்சி ஆணையரிடம் விரிவான திட்டத்தைச் சமர்ப்பித்த ஒரு தனியார் ஆலோசகரை மாநகராட்சி கட்டாயப்படுத்தியது. அதற்கு ஜூன் 28 அன்று மாநகராட்சி கவுன்சில் ஒப்புதல் அளித்து, ஜூன் 28 அன்று அறிக்கையை அங்கீகரிக்கும் தீர்மானத்தை மாநகராட்சி கவுன்சில் ஏற்றுக்கொண்டது. “அறிக்கை மாநில அரசின் ஒப்புதலுக்கு சமர்ப்பிக்கப்படும். பரிந்துரைகளைப் பின்பற்றினால், குடிமை அமைப்பு அதன் சொந்த வருவாயை ரூ. 2,800 கோடியாக ஈட்ட முடியும்,” என்று ஒரு அதிகாரப்பூர்வ வட்டாரம் டிடி நெக்ஸ்ட் இடம் தெரிவித்தது. தற்போது, ​​குடிமை அமைப்பு ஆண்டுக்கு ரூ. 1,500 கோடிக்கும் குறைவாகவே வருவாய் ஈட்ட முடிகிறது, இதில் சொத்து வரி வசூல் முக்கிய பங்களிப்பாக உள்ளது.

அறிக்கை பரிந்துரைத்த செயல் திட்டங்களில் ஒன்று, சொத்து வரிக்கு குறைவாக மதிப்பிடப்பட்ட கட்டிடங்களை அடையாளம் கண்டு, GIS தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி மறுமதிப்பீடு செய்வது. தமிழ்நாடு மின் உற்பத்தி மற்றும் பகிர்மானக் கழகத்தின் (டாங்கேட்கோ) தரவுகளைத் தொகுக்கும்போது, ​​பல வணிகக் கட்டிடங்கள் குடியிருப்புக் கட்டிடங்களாக மதிப்பீடு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் அந்த அறிக்கை சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.

“இதுபோன்ற கட்டிடங்களை வணிக கட்டிடங்கள் என மறுமதிப்பீடு செய்து சொத்து வரியை அதிகரிக்க வேண்டும். சொத்து வரி வசூலை அதிகரிக்க, மே மற்றும் ஜூலை முதல் வரி வசூலிக்க சிறப்பு இயக்கங்கள் நடத்த வேண்டும். வருவாயை அதிகரிக்க வர்த்தக உரிமம் வழங்கும் செயல்முறையை எளிதாக்க வேண்டும்” என்று அந்த அறிக்கையில் மேலும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

சிவில் அமைப்பால் பராமரிக்கப்படும் விளக்கு கம்பங்களில் விளம்பரங்களை அனுமதிப்பதன் மூலமும், பார்க்கிங் மேலாண்மை முறையை செயல்படுத்துவதன் மூலமும் வருமானம் ஈட்ட முடியும் என்று அறிக்கை பரிந்துரைக்கிறது.

No posts to display