மகாராஷ்டிராவில் சட்டசபை சபாநாயகர் தேர்தல், ஷிண்டே நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு !!

0
மகாராஷ்டிராவில் சட்டசபை சபாநாயகர் தேர்தல், ஷிண்டே நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு !!

நான்கு நாட்கள் பழமையான சிவசேனா-பாஜக அரசு, ஞாயிற்றுக்கிழமை தொடங்கும் சட்டமன்றத்தின் சிறப்பு இரண்டு நாள் கூட்டத்தொடரின் போது ஜூலை 4 ஆம் தேதி நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பை எதிர்கொள்ளும்.

சபாநாயகர் பதவிக்கான தேர்தல் ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை 11 மணிக்கு சபை நடவடிக்கைகள் தொடங்கிய பின்னர் நடைபெறும் என்று அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

சபாநாயகர் தேர்தலில் சிவசேனா-என்சிபி-காங்கிரஸ் கூட்டணியின் வேட்பாளராக சேனா எம்எல்ஏவும் உத்தவ் தாக்கரேவின் விசுவாசியுமான ராஜன் சால்வி போட்டியிடுகிறார். முதல் முறையாக பாஜக எம்எல்ஏ-வான ராகுல் நர்வேகரை எதிர்த்து அவர் போட்டியிடுகிறார்.

ஷிண்டேவை ஆதரிக்கும் கிளர்ச்சியாளர் சிவசேனா எம்.எல்.ஏ.க்கள் கோவாவில் இருந்து சனிக்கிழமை மாலை மும்பைக்குத் திரும்பி, தெற்கு மும்பையில் உள்ள ஒரு சொகுசு ஹோட்டலில் தங்கவைக்கப்பட்டனர், அங்கு விதான் பவன், நம்பிக்கைத் தேர்வு நடைபெறும் இடம்.

NCP தலைவர் சரத் பவார், தனக்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா தீர்மானம் நிலுவையில் இருந்தாலும், துணை சபாநாயகரான நர்ஹரி ஷிர்வால் சபாநாயகரின் பணியை செய்ய முடியும் என்று கூறினார். காங்கிரசை சேர்ந்த நானா படோலே ராஜினாமா செய்ததையடுத்து, கடந்த பிப்ரவரி மாதம் முதல் சபாநாயகர் பதவி காலியாக உள்ளது.

சிவசேனாவின் 39 கிளர்ச்சி எம்எல்ஏக்கள் உட்பட ஷிண்டேவை ஆதரிக்கும் 50 எம்எல்ஏக்கள் சனிக்கிழமை மாலை கோவாவில் இருந்து வாடகை விமானம் மூலம் மும்பை சென்றனர். காலையில் கோவாவுக்குச் சென்ற ஷிண்டே அவர்களுடன் திரும்பிச் சென்றார்.

288 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட அவையில் ஷிண்டேவுக்கு சிறிய கட்சிகள் மற்றும் சுயேச்சைகளின் 10 எம்எல்ஏக்கள் மற்றும் பாஜகவின் 106 எம்எல்ஏக்களின் ஆதரவு உள்ளது.

சட்டமன்றத்தில் கட்சியின் நிலை பின்வருமாறு: சிவசேனா 55, என்சிபி 53, காங்கிரஸ் 44, பாஜக 106, பகுஜன் விகாஸ் அகாடி 3, சமாஜ்வாதி கட்சி 2, ஏஐஎம்ஐஎம் 2, பிரஹர் ஜனசக்தி கட்சி 2, எம்என்எஸ் 1, சிபிஐ (எம்) 1, பிடபிள்யூபி 1 , ஸ்வாம்பிமணி பக்ஷா 1, ராஷ்ட்ரிய சமாஜ் பக்ஷா 1, ஜான்சுராஜ்ய சக்தி கட்சி 1, கிராந்திகாரி ஷேத்காரி கட்சி 1, மற்றும் சுயேச்சைகள் 13.

கடந்த மாதம் சிவசேனா எம்எல்ஏ ரமேஷ் லட்கே மரணம் அடைந்ததால் அந்த இடம் காலியாக உள்ளது.

இரண்டு என்சிபி உறுப்பினர்கள் – துணை முதலமைச்சர் அஜித் பவார் மற்றும் உணவு மற்றும் சிவில் சப்ளை அமைச்சர் சகன் புஜ்பால் – கோவிட் -19 நேர்மறை சோதனை செய்துள்ளனர், அதே நேரத்தில் மற்ற இரண்டு கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் – அனில் தேஷ்முக் மற்றும் நவாப் மாலிக் – தற்போது சிறையில் உள்ளனர்.

No posts to display