சீனா கடன்களை மறுசீரமைக்க வேண்டும் என்று இலங்கை பிரதமர்

0
36

சீனாவுடனான கடன் மறுசீரமைப்பு தொடர்பான கலந்துரையாடல்களை நெருக்கடியில் சிக்கியுள்ள நாடு எதிர்பார்த்துள்ளதாக இலங்கை பிரதமர் ரணில் விக்கிரமசிங்க செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்தார்.

கொழும்பில் சீனாவின் பிரதித் தூதுவர் ஹு வெய்யுடன் இடம்பெற்ற கலந்துரையாடலின் பின்னர் விக்கிரமசிங்க இதனைத் தெரிவித்தார்.

ஜனவரி மாதம், ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபாச நாடு மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடிக்குள் சென்று கொண்டிருப்பதால், பெய்ஜிங்கின் கடனை திருப்பிச் செலுத்துவதை மறுசீரமைக்குமாறு வலியுறுத்தினார். சீன வெளிவிவகார அமைச்சர் வாங் யியை சந்தித்த போது ராஜபக்ச இந்தக் கோரிக்கையை விடுத்துள்ளார்.

கடந்த 10 ஆண்டுகளில், நெடுஞ்சாலைகள், துறைமுகங்கள் மற்றும் விமான நிலையங்கள் கட்டுதல் உள்ளிட்ட திட்டங்களுக்காக சீனா $5 பில்லியன் கடனை வழங்கியுள்ளது, ஆனால் அரசியல் ஆய்வாளர்கள் பெரும்பாலான திட்டங்கள் வெள்ளை யானைகளால் தீவு நாட்டிற்கு திரும்பவில்லை என்று கூறியுள்ளனர்.

இலங்கையின் மொத்த கடன்களில் 10 வீதத்தை சீனா கொண்டுள்ளது மற்றும் ஜப்பான் மற்றும் ஆசிய அபிவிருத்தி வங்கிக்கு அடுத்தபடியாக மூன்றாவது பெரிய கடன் வழங்குநராக சீனா உள்ளது.

உணவு, எரிபொருள், மருந்து மற்றும் சமையல் எரிவாயு இறக்குமதி செய்ய டாலர்கள் இல்லாத நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ள இலங்கை, ஏப்ரல் மாதம் 2022 ஆம் ஆண்டிற்கான சுமார் 7 பில்லியன் டாலர் கடனை செலுத்துவதை நிறுத்தியது.

கலந்துரையாடலின் போது, ​​விக்கிரமசிங்க இலங்கையின் ‘ஒரு சீனா கொள்கை’யை கடைப்பிடிப்பதை மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

“இலங்கையின் உணவுப் பாதுகாப்புத் திட்டங்கள் குறித்துக் கேட்டறிந்த சீன துணைத் தூதுவர், உணவு நெருக்கடியைக் குறைக்க சீனா இலங்கைக்கு அரிசி நன்கொடை அளிக்கும் என்று பிரதமரிடம் மீண்டும் உறுதியளித்தார்” என்று பிரதமர் அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது.

இலங்கையில் வரவிருக்கும் உணவு நெருக்கடிக்கு மத்தியில், சீனா 10,000 மெட்ரிக் தொன் அரிசியை சுமார் 74 மில்லியன் டொலர்கள் மானியமாக வழங்க முன்வந்துள்ளது மற்றும் ஆறு ஏற்றுமதிகளில் இரண்டு ஏற்றுமதி ஜூன் 25 மற்றும் 30 க்கு இடையில் கொழும்பை சென்றடையும்.

இலங்கையில் நிலவும் உணவு நெருக்கடியைக் கட்டுப்படுத்த இந்தியக் கடன் வரியின் கீழ் 50,000 மெட்ரிக் தொன் அரிசியை இறக்குமதி செய்யத் திட்டமிட்டுள்ளதாக கடந்த வாரம் விக்கிரமசிங்க அறிவித்திருந்தார். உணவு, எரிபொருள், மருந்து மற்றும் பிற அத்தியாவசியப் பொருட்களைப் பெற இலங்கைக்கு 3.5 பில்லியன் டாலர் நிதி உதவியை இந்தியா வழங்கியுள்ளது.