உதவித் திட்டம் குறித்து ஆலோசிக்க IMF குழு அடுத்த வாரம் கொழும்புக்கு வரவுள்ளது

0
37

சர்வதேச நாணய நிதியம் நெருக்கடியால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள இலங்கைக்கு உதவுவதற்கான தனது உறுதிப்பாட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது, ஏனெனில் தீவு நாட்டின் பொருளாதார மீட்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் சாத்தியமான பிணை எடுப்புத் திட்டம் பற்றிய விவாதங்களைத் தொடர உலகளாவிய கடன் வழங்குபவரின் குழு திங்கள்கிழமை முதல் கொழும்புக்கு வருகை தர உள்ளது.

இலங்கையில் ஏற்பட்டுள்ள பொருளாதார நெருக்கடியானது உணவு, மருந்து, சமையல் எரிவாயு மற்றும் எரிபொருள் போன்ற அத்தியாவசியப் பொருட்களுக்கு தீவு நாடு முழுவதும் கடுமையான தட்டுப்பாட்டைத் தூண்டியுள்ளது.

“சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் (IMF) குழு ஜூன் 20-30 தேதிகளில் கொழும்புக்கு வருகை தருகிறது, இது மே 9-24 மெய்நிகர் பணியின் போது ஏற்பட்ட முன்னேற்றத்தைக் கட்டியெழுப்ப, சர்வதேச நாணய நிதியம் கடன் வழங்கும் ஏற்பாட்டின் மூலம் ஆதரிக்கப்படக்கூடிய ஒரு பொருளாதார வேலைத்திட்டம் பற்றிய விவாதங்களைத் தொடர உள்ளது. உள்ளூர் பத்திரிகை விசாரணைகளுக்கு பதிலளிக்கும் போது சர்வதேச கடன் வழங்குநர் ஒரு மின்னஞ்சலில் கூறினார்.

1948 இல் பிரித்தானியாவிடமிருந்து சுதந்திரம் பெற்ற பின்னர் தீவு நாடு அதன் மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ள நிலையில், “IMF இன் கொள்கைகளுக்கு இணங்க, இந்த கடினமான நேரத்தில் இலங்கைக்கு ஆதரவளிப்பதற்கான எங்கள் உறுதிப்பாட்டை நாங்கள் மீண்டும் உறுதிப்படுத்துகிறோம்” என்று அது கூறியது.

4 முதல் 5 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர்கள் பெறுமதியான IMF ஆதரவு வசதியை இலங்கை நாடுகிறது.

IMF உட்பட சர்வதேச சமூகத்தின் ஆதரவிற்கு இந்த ஆண்டு 5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் தேவை என்று அரசாங்கம் கூறியுள்ளது.

இலங்கை வரலாற்றில் முதல் தடவையாக கடந்த மாதம் வெளிநாட்டுக் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தவில்லை.

ஏறக்குறைய திவாலாகிவிட்ட நாடு, வெளிநாட்டுக் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தாததால் கடுமையான வெளிநாட்டு நாணய நெருக்கடியுடன், 2026 ஆம் ஆண்டுக்குள் செலுத்த வேண்டிய சுமார் 25 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களில் இந்த ஆண்டுக்கான கிட்டத்தட்ட 7 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் வெளிநாட்டுக் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்துவதை நிறுத்தி வைப்பதாக ஏப்ரல் மாதம் அறிவித்தது. கடன் 51 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களாக உள்ளது.

பிரிட்ஜிங் நிதியைப் பெறுவதற்கு சர்வதேச நாணய நிதியத்துடனான ஒப்பந்தம் முக்கியமானது என்று பிரதமர் ரணில் விக்கிரமசிங்க தெரிவித்தார்.

நாடு சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் உதவியை மிகவும் முன்னதாகவே நாடியிருக்க வேண்டும் என ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ ஒப்புக்கொண்டிருந்தார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரியில் இருந்து இந்திய கடன் வரிகள், மோசமான பொருளாதார நிலைமைகள் குறித்து பெருகிவரும் பொது அதிருப்தியின் மத்தியில் இலங்கைக்கு உயிர்நாடியை வழங்கியுள்ளன.