சென்னை மாம்பலம் கால்வாயை அழகுபடுத்தும் திட்டத்தை சிட்டி கார்பன் டிராப்ஸ் !

0
28

2021 நவம்பரில் தி.நகரில் வசிப்பவர்களை இக்கட்டான சூழ்நிலையில் ஆழ்த்திய பிறகு, தி.நகரில் உள்ள மாம்பலம் கால்வாயில் பொழுது போக்கு இடங்களை உருவாக்குவதற்கான தவறான எண்ணம் கொண்ட அழகுபடுத்தும் திட்டத்தை கைவிட கிரேட்டர் சென்னை மாநகராட்சி முடிவு செய்துள்ளது.

வெள்ளத்திற்கான காரணங்களை ஆய்வு செய்ய நியமிக்கப்பட்ட திருப்புகழ் குழுவின் பரிந்துரையின் அடிப்படையில் இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளது. நவம்பர் வெள்ளத்தின் போது, ​​இத்திட்டத்தை செயல்படுத்துவதற்காக கால்வாயில் கொட்டப்பட்ட குப்பைகள் மழைநீர் வடிகால்களில் இருந்து கால்வாயில் தண்ணீர் வருவதை பாதித்தது, இதனால் பல நாட்கள் தண்ணீர் தேங்கியது.

GCC அதிகாரி ஒருவர் கூறுகையில், தங்குதடையின்றி நீர் பாய்ச்சுவதற்காக தூர்வாருதல், தாதுமல்லி அகற்றுதல் மற்றும் பிற பணிகள் மேற்கொள்ளப்படும். “இருப்பினும், சைக்கிள் பாதை, நடைபாதைகள், பூங்காக்கள் மற்றும் இருக்கைகள் அமைக்கும் திட்டம் கைவிடப்பட்டுள்ளது. கால்வாயை அதன் சுமந்து செல்லும் திறனுக்கு சீரமைத்தால் போதுமானது” என்று அதிகாரி கூறினார்.

ஜனவரி 2021 இல், தி நகர் மற்றும் சிஐடி நகர் வழியாகச் செல்லும் கால்வாயில் பசுமை மற்றும் பொழுதுபோக்கு வசதிகளை உருவாக்க மாம்பலம் கால்வாய் மறுசீரமைப்புத் திட்டத்தின் கீழ் குடிமை அமைப்பு ஐந்து டெண்டர்களை மேற்கொண்டது. வினோத்யா மெயின் ரோடு மற்றும் தியாகராய ரோடு இடையே மொத்தம் 1,750 மீட்டருக்கு பணிகள் மேற்கொள்ள ஒப்பந்ததாரர்கள் தேர்வு செய்யப்பட்டனர். மாம்பலம் கால்வாய் வள்ளுவர் கோட்டம் அருகே தொடங்கி தி நகர் மற்றும் சிஐடி நகர் வழியாக நந்தனம் கோல்ஃப் மைதானம் அருகே அடையாறு ஆற்றில் கலக்கிறது.

சுமார் ரூ.106 கோடி செலவில் ஸ்மார்ட் சிட்டி நிதியின் கீழ் இரண்டு கட்டங்களாக இந்தத் திட்டம் முன்மொழியப்பட்டது. வெள்ளத்திற்குப் பிறகு திட்டம் நிறுத்தப்படுவதற்கு முன்பு 5 சதவீத பணிகள் மட்டுமே முடிக்கப்பட்டன.

மாம்பலத்தை அழகுபடுத்துவது முற்றிலும் பயனற்றது என அறப்போர் இயக்கத்தின் ஒருங்கிணைப்பாளர் ஜெயராம் வெங்கடேசன் கருத்து தெரிவித்துள்ளார். “குடிமை அமைப்பு பல ஆண்டுகளாக பல கோடிகளை செலவிட்டுள்ளது. கால்வாயை அழகுபடுத்துவதற்கு பதிலாக, நீர் தேக்கத்திற்கு முடிவு கட்ட வேண்டும்,” என்றார்.

முன்னேற்ற வேலைகளுக்கு முன் ஹைட்ராலிக் ஆய்வு

மாம்பலம் கால்வாயை அழகுபடுத்துவதை நிறுத்திய பிறகு, பெருநகர சென்னை மாநகராட்சி (ஜிசிசி) நீர்ப்பிடிப்புப் பகுதியை ஹைட்ராலிக் ஆய்வு மற்றும் வெள்ள மாதிரியை உருவாக்க முடிவு செய்துள்ளது.

தேசிய பசுமைத் தீர்ப்பாயத்தில் (தெற்கு மண்டலம்) சமர்ப்பித்த அறிக்கையில், கால்வாயில் நிரம்பியிருந்த கட்டிடக் குப்பைகள் முழுமையாக அகற்றப்பட்டதாக குடிமைப் பிரிவு தெரிவித்துள்ளது. மேலும் கால்வாய் பழைய நிலைக்கு கொண்டு வரப்பட்டு மழைநீர் தடையின்றி செல்வது உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது.