ஆப்கானிஸ்தான் பத்திரிகையாளர் தலிபான் ஆட்சியில் தெரு உணவுகளை விற்ற புகைப்படம் வைரல் !!

ஆப்கானிஸ்தானை தலிபான்கள் தங்கள் கட்டுப்பாட்டிற்குள் கொண்டு வந்ததில் இருந்து பெரும் அரசியல் மற்றும் பொருளாதார கொந்தளிப்பை சந்தித்து வருகிறது. தாலிபான்கள் மனித உரிமைகளைப் பாதுகாப்போம் என்று பலமுறை உறுதியளித்த போதிலும், அவர்கள் திரும்பியதில் இருந்து குடிமை இடம் கணிசமாகக் குறைந்துள்ளது.

ஹமீத் கர்சாய் அரசாங்கத்தின் முன்னாள் ஊழியர் கபீர் ஹக்மல், தலிபான்களின் கீழ் தேசத்தின் திறமைகள் மற்றும் தொழில் வல்லுநர்கள் வறுமையில் வாடும் நிலைக்குத் தள்ளப்பட்டதை எடுத்துக்காட்டுகிறார். ஹக்மல், சமீபத்தில் ஆப்கானிஸ்தான் பத்திரிகையாளரான மூசா முகமதியின் படங்களைப் பகிர்ந்துள்ளார், அவர் பல ஆண்டுகளாக ஊடகத் துறையில் ஒரு பகுதியாக இருந்ததாக அவர் கூறுகிறார். இருப்பினும், ஆப்கானிஸ்தானின் பயங்கரமான பொருளாதார நிலைமையைக் கருத்தில் கொண்டு, அவர் இப்போது காபூலின் தெருக்களில் உணவை விற்று, தனது வாழ்க்கையைச் சந்திக்க, தனது குடும்பத்திற்கு உணவளிக்கிறார்.

“பத்திரிகையாளர்கள் ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான்களின் கீழ் வாழ்கின்றனர். மூசா முகமதி பல ஆண்டுகளாக பல்வேறு தொலைக்காட்சி சேனல்களில் தொகுப்பாளராகவும் நிருபராகவும் பணிபுரிந்தார், இப்போது அவரது குடும்பத்திற்கு உணவளிக்க வருமானம் இல்லை. & கொஞ்சம் பணம் சம்பாதிக்க தெரு உணவுகளை விற்கிறார். குடியரசின் வீழ்ச்சிக்குப் பிறகு ஆப்கானிஸ்தான் மக்கள் முன்னோடியில்லாத வறுமையை அனுபவிக்கிறார்கள், ”என்று அவர் தனது ட்விட்டர் பதிவில் கூறினார்.

ராய்ட்டர்ஸின் கூற்றுப்படி, ஆப்கானிஸ்தான் தற்போது மனிதாபிமான மற்றும் பொருளாதார நெருக்கடியை அனுபவித்து வருகிறது. சமீபத்திய மாதங்களில், தலிபான் போராளிகள் பல ஊடகவியலாளர்கள், குறிப்பாக பெண்கள் வேலை இழக்கும் வகையில், ஊடக நிறுவனங்களை அச்சுறுத்தியுள்ளனர்.

மூசா முகமதியின் கதை இணையத்தில் வைரலாகி வருகிறது. இது தேசிய வானொலி மற்றும் தொலைக்காட்சியின் இயக்குநர் ஜெனரல் அகமதுல்லா வாசிக்கின் கவனத்தையும் ஈர்த்தது. அவர் தனது சமூக ஊடகப் பதிவை மொழிபெயர்த்து, “தனியார் தொலைக்காட்சியின் செய்தித் தொடர்பாளர் மூசா முகமதியின் வேலையில்லாத் திண்டாட்டம் சமூக ஊடகங்களில் அதிகரித்து வருகிறது. உண்மையில், தேசிய வானொலி மற்றும் தொலைக்காட்சியின் இயக்குனர் என்ற முறையில், தேசிய வானொலி மற்றும் தொலைக்காட்சியின் கட்டமைப்பிற்குள் அவரை நியமிப்போம் என்று நான் அவருக்கு உறுதியளிக்கிறேன். எங்களுக்கு அனைத்து ஆப்கானிய நிபுணர்களும் தேவை.”

ஐ.நா. உரிமைகள் தலைவர் ஆப்கானிஸ்தானில் மோசமடைந்து வரும் நிலைமை குறித்து கவலைகளை எழுப்பியுள்ளார், அதன் மக்கள் ஒரு தலைமுறையில் சில “இருண்ட தருணங்களை” அனுபவித்து வருவதாகக் கூறினார். 2021 ஆம் ஆண்டின் கடைசி நான்கு மாதங்களில் நாட்டின் தனிநபர் வருமானம் மூன்றில் ஒரு பங்கிற்கு மேல் வீழ்ச்சியடைந்து மோசமான தேசியப் பொருளாதாரத்தை உருவாக்கியுள்ளது. உலக வங்கியின் ஆப்கானிஸ்தானின் மூத்த பொருளாதார நிபுணர் டோபியாஸ் ஹக் கூறுகையில், “உலகின் ஏழ்மையான நாடுகளில் ஒன்று மிகவும் ஏழ்மையில் உள்ளது.