‘வட கொரியாவின் பிரவுன் மூக்கின் பதிப்பு’: பிரதமர் மோடியின் அமைச்சர்களை சசி தரூர் கேலி செய்வது என்ன?

Shashi Tharoor jibe

காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர் சசி தரூர், வியாழன் அன்று கேபினட் அமைச்சர்களை கேபினட் அமைச்சர்களை கிண்டல் செய்தார், நாடாளுமன்றத்தில் உரையாற்றும் போது பிரதமர் நரேந்திர மோடியைக் குறிப்பிடாமல் இருப்பது கிட்டத்தட்ட சாத்தியமற்றது என்று கூறினார். “நாங்கள் வட கொரியாவின் பழுப்பு நிற மூக்கு பதிப்பிற்கு சறுக்குகிறோம்” என்று மூத்த காங்கிரஸ் தலைவர் ஒரு ட்வீட்டில் கூறினார்.

தரூரின் ட்வீட்டைப் பார்த்தவுடன், பலர் “பழுப்பு-மூக்கு” என்ற வார்த்தையின் பொருளைத் தேடினர். தெரியாதவர்களுக்கு, பிரவுன்-நோசிங் என்பது அமெரிக்க ஆங்கிலத்தில் பிரபலமாக பயன்படுத்தப்படும் ஒரு சொல்.

collinsdictionary.com இல் உள்ள வரையறையின்படி, “பழுப்பு நிற மூக்கு உடையவர் என்று நீங்கள் யாரையாவது குற்றம் சாட்டினால், அவர்களின் ஆதரவைப் பெறுவதற்காக முக்கியமான ஒருவருடன் உடன்படுகிறார்கள் என்று நீங்கள் மிகவும் புண்படுத்தும் வகையில் கூறுகிறீர்கள்.”

grammarist.com வரையறையின்படி, இந்த வார்த்தை 1930 களில் அமெரிக்க ஆயுதப்படைகளில் பயன்பாட்டுக்கு வந்தது என்று கூறுகிறது. “ஆச்சரியப்படும் விதமாக, இடியோம் ஒரு மோசமான தோற்றத்தைக் கொண்டிருந்தாலும், பழுப்பு-மூக்கு அல்லது பிரவுன்னோஸ் என்ற சொல் தற்போது ஒரு மோசமான வார்த்தையாகக் கருதப்படவில்லை” என்று அது கூறுகிறது.

நாடாளுமன்றத்தில் அடிக்கடி அரசாங்கத்திடம் கேள்விகளை கேட்கும் தரூர், கடந்த காலங்களில் அமைச்சர்களின் பதில்கள் மற்றும் தலையீடுகளால் ஏமாற்றத்தை வெளிப்படுத்தினார்.

“பிரதமரின் நற்பண்புகளை மீண்டும் மீண்டும் கூறாமல் இந்த அரசாங்கத்தில் உள்ள எந்த அமைச்சரும் இனி கணிசமான தலையீடு செய்ய முடியாது என்பதை தற்போதைய நாடாளுமன்றக் கூட்டத்தொடர் வேதனையுடன் தெளிவுபடுத்தியுள்ளது” என்று திருவனந்தபுரத்தைச் சேர்ந்த எம்.பி.