மாஸ்கோ பொதுமக்களை வலுக்கட்டாயமாக ரஷ்யாவிற்கு அழைத்துச் செல்கிறது

russia

மாஸ்கோ சிதைந்த உக்ரேனிய நகரங்களில் இருந்து ரஷ்யாவிற்கு நூறாயிரக்கணக்கான பொதுமக்களை வலுக்கட்டாயமாக அழைத்துச் சென்றதாக உக்ரைன் குற்றம் சாட்டியுள்ளது, அங்கு சிலர் “பணயக்கைதிகளாக” பயன்படுத்தப்பட்டு கியேவை விட்டுக்கொடுக்க அழுத்தம் கொடுக்கலாம்.

84,000 குழந்தைகள் உட்பட 402,000 பேர் தங்கள் விருப்பத்திற்கு மாறாக அழைத்துச் செல்லப்பட்டுள்ளனர் என்று உக்ரைனின் ஒம்புட்ஸ்பர்சன் லியுட்மிலா டெனிசோவா தெரிவித்தார்.

இடமாற்றம் செய்யப்பட்டவர்களுக்கு கிரெம்ளின் கிட்டத்தட்ட ஒரே மாதிரியான எண்களைக் கொடுத்தது, ஆனால் அவர்கள் ரஷ்யாவுக்குச் செல்ல விரும்புவதாகக் கூறினார்.

உக்ரைனின் கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள கிழக்குப் பகுதிகள் பெரும்பாலும் ரஷ்ய மொழி பேசுபவர்கள், மேலும் அங்குள்ள பலர் மாஸ்கோவுடன் நெருக்கமான உறவுகளை ஆதரித்துள்ளனர்.

படையெடுப்பிற்கு ஒரு மாதம், இதற்கிடையில், இரு தரப்பினரும் பலத்த அடிகளை வர்த்தகம் செய்தனர், இது ஒரு அழிவுகரமான போராக மாறியுள்ளது.

பெர்டியன்ஸ்க் துறைமுக நகருக்கு அருகே கவச வாகனங்களைக் கொண்டு வரப் பயன்படுத்தப்பட்ட ஒரு பெரிய ரஷ்ய தரையிறங்கும் கப்பலை மூழ்கடித்ததாக உக்ரைனின் கடற்படை தெரிவித்துள்ளது. கடுமையான போருக்குப் பிறகு கிழக்கு நகரமான இசியம் நகரைக் கைப்பற்றியதாக ரஷ்யா கூறியது.

பிரஸ்ஸல்ஸில் நடந்த அவசரகால நேட்டோ உச்சி மாநாட்டில், உக்ரேனிய ஜனாதிபதி வோலோடிமிர் ஜெலென்ஸ்கி மேற்கத்திய நட்பு நாடுகளிடம் விமானங்கள், டாங்கிகள், ராக்கெட்டுகள், வான் பாதுகாப்பு அமைப்புகள் மற்றும் பிற ஆயுதங்கள் போன்றவற்றிற்காக வீடியோ மூலம் கெஞ்சினார்.

அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடன், ஐரோப்பாவில் உச்சிமாநாடு மற்றும் பிற உயர்மட்டக் கூட்டங்களுக்காக, அதிக உதவிகள் வரும் என்று உறுதியளித்தார், இருப்பினும் மேற்கு நாடுகள் Zelenskyyக்கு அவர் விரும்பிய அனைத்தையும் கொடுக்க வாய்ப்பில்லை என்று தோன்றினாலும், ஒரு பரந்த போரைத் தூண்டிவிடும் என்ற அச்சத்தில்.

தலைநகர் கீவ் மற்றும் பிற பகுதிகளில், உக்ரேனிய பாதுகாவலர்கள் மாஸ்கோவின் தரைப்படைகளுடன் கிட்டத்தட்ட முட்டுக்கட்டைக்கு சண்டையிட்டனர், இதனால் விரக்தியடைந்த ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின் இரசாயன, உயிரியல் அல்லது அணு ஆயுதங்களை நாடுவார் என்ற அச்சத்தை எழுப்பினர்.

மற்ற முன்னேற்றங்களில் வியாழக்கிழமை:

“உக்ரைனும் ரஷ்யாவும் மொத்தம் 50 இராணுவ மற்றும் சிவிலியன் கைதிகளை பரிமாறிக்கொண்டன, இது இதுவரை அறிவிக்கப்பட்ட மிகப்பெரிய இடமாற்றம்” என்று உக்ரேனிய துணைப் பிரதமர் இரினா வெரேஷ்சுக் கூறினார்.

பெலாரஸின் மாஸ்கோ சார்புத் தலைவர் அலெக்சாண்டர் லுகாஷென்கோ, உக்ரேனில் மேற்கத்திய அமைதி காக்கும் படையை நிலைநிறுத்த போலந்தின் முன்மொழிவு “மூன்றாம் உலகப் போரைக் குறிக்கும்” என்று எச்சரித்தார். “செர்னிஹிவில், இந்த வாரம் ஒரு வான்வழித் தாக்குதல் ஒரு முக்கியமான பாலத்தை அழித்தது, ஒரு நகர அதிகாரி, Olexander Lomako, ரஷ்யப் படைகள் உணவு சேமிப்பு இடங்களை குறிவைப்பதால் ஒரு “மனிதாபிமான பேரழிவு” வெளிவருகிறது என்றார். முற்றுகையிடப்பட்ட நகரத்தில் சுமார் 130,000 பேர் எஞ்சியுள்ளனர், போருக்கு முந்தைய மக்கள்தொகையில் பாதி பேர் உள்ளனர்.

ஷெல் மற்றும் கண்ணிவெடிகளின் ஆபத்து காரணமாக உக்ரேனிய துறைமுகங்களில் சிக்கித் தவிக்கும் 15 வெளிநாடுகளைச் சேர்ந்த 67 கப்பல்களுக்கு வெள்ளிக்கிழமை முதல் பாதுகாப்பான பாதையை வழங்குவதாக ரஷ்யா கூறியது.

இதற்கிடையில், மக்கள் ரஷ்யாவிற்கு இடம்பெயர்ந்துள்ளனர் மற்றும் ரஷ்யா கூறியது போல் அவர்கள் விருப்பத்துடன் செல்கிறார்களா அல்லது வற்புறுத்தப்படுகிறார்களா அல்லது பொய் சொல்லப்படுகிறார்களா என்பது பற்றி கியேவும் மாஸ்கோவும் முரண்பட்ட கணக்குகளை அளித்தனர்.

இராணுவ நடவடிக்கை தொடங்கியதில் இருந்து சுமார் 400,000 பேர் ரஷ்யாவிற்கு வெளியேற்றப்பட்டதாக ரஷ்ய கர்னல் ஜெனரல் மிகைல் மிஜின்ட்சேவ் கூறினார், கிழக்கு உக்ரைனில் உள்ள டொனெட்ஸ்க் மற்றும் லுஹான்ஸ்க் பகுதிகளைச் சேர்ந்தவர்கள், அங்கு மாஸ்கோ சார்பு பிரிவினைவாதிகள் கிட்டத்தட்ட எட்டு ஆண்டுகளாக கட்டுப்பாட்டிற்காக போராடி வருகின்றனர்.

வெளியேற்றப்பட்டவர்களுக்கு தங்குமிடங்களை வழங்குவதாகவும், பணம் செலுத்துவதாகவும் ரஷ்ய அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

ஆனால் டொனெட்ஸ்க் பிராந்திய கவர்னர் பாவ்லோ கைரிலென்கோ, “ஆக்கிரமிப்பு அரசின் எல்லைக்குள் மக்கள் வலுக்கட்டாயமாக நகர்த்தப்படுகிறார்கள்” என்று கூறினார்.

ரஷ்ய துருப்புக்களால் அகற்றப்பட்டவர்களில் மரியுபோலில் உள்ள 92 வயதான பெண் ஒருவர் தெற்கு ரஷ்யாவில் உள்ள தாகன்ரோக் செல்ல வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது என்று டெனிசோவா கூறினார்.

ரஷ்யர்கள் மக்களின் கடவுச்சீட்டுகளை எடுத்து உக்ரேனின் பிரிவினைவாத கட்டுப்பாட்டில் உள்ள கிழக்கில் உள்ள “வடிகட்டுதல் முகாம்களுக்கு” அவர்களை ரஷ்யாவில் உள்ள பல்வேறு தொலைதூர, பொருளாதார ரீதியாக தாழ்த்தப்பட்ட பகுதிகளுக்கு அனுப்புவதற்கு முன் அவர்களை நகர்த்துவதாக உக்ரேனிய அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

எடுக்கப்பட்டவர்களில், உக்ரைனின் வெளியுறவு அமைச்சகம் குற்றம் சாட்டியது, நாட்டின் கிழக்கில் பேரழிவிற்குள்ளான துறைமுக நகரமான மரியுபோலில் வசிப்பவர்கள் 6,000 பேர். மாஸ்கோவின் துருப்புக்கள் ரஷ்ய கட்டுப்பாட்டில் உள்ள மரியுபோல் பகுதியில் மேலும் 15,000 பேரிடமிருந்து அடையாள ஆவணங்களை பறிமுதல் செய்து வருவதாக அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

சிலர் பசிபிக் தீவான சகலின் வரை அனுப்பப்படலாம் என்று உக்ரேனிய உளவுத்துறை கூறியது, மேலும் அவர்கள் இரண்டு வருடங்கள் வெளியேறக்கூடாது என்ற நிபந்தனையின் பேரில் வேலைகள் வழங்கப்படுகின்றன. ரஷ்யர்கள் “அவர்களை பணயக்கைதிகளாக பயன்படுத்தி உக்ரைன் மீது அதிக அரசியல் அழுத்தத்தை கொடுக்க” திட்டமிட்டுள்ளதாக அமைச்சகம் கூறியது.

மரியுபோலில் வசிப்பவர்கள் நீண்ட காலமாக தகவல் இல்லாமல் இருப்பதாகவும், ரஷ்யர்கள் உக்ரைனின் தோல்விகள் குறித்து தவறான கூற்றுக்களை ரஷ்யாவிற்கு செல்ல அவர்களை வற்புறுத்துவதாகவும் கைரிலென்கோ கூறினார்.

“ரஷ்ய பொய்கள் முற்றுகைக்கு உட்பட்டவர்களை பாதிக்கலாம்,” என்று அவர் கூறினார்.

பெர்டியன்ஸ்கில் கடற்படைத் தாக்குதலைப் பொறுத்தவரை, உக்ரைன் மேலும் இரண்டு கப்பல்கள் சேதமடைந்ததாகவும், ஆர்ஸ்க் மூழ்கியபோது 3,000 டன் எரிபொருள் தொட்டி அழிக்கப்பட்டதாகவும், வெடிமருந்து பொருட்களுக்கு தீ பரவியதாகவும் கூறியது.

மேற்கத்திய பொருளாதாரத் தடைகள் அதை மண்டியிடவில்லை என்பதற்கான சமிக்ஞையை அனுப்பி, ரஷ்யா தனது பங்குச் சந்தையை மீண்டும் திறந்தது, ஆனால் வெகுஜன விற்பனையைத் தடுக்க வரையறுக்கப்பட்ட வர்த்தகத்தை மட்டுமே அனுமதித்தது. வெளிநாட்டவர்கள் விற்பனை செய்வதிலிருந்து தடைசெய்யப்பட்டனர், மேலும் வர்த்தகர்கள் குறுகிய விற்பனையிலிருந்து தடைசெய்யப்பட்டனர் அல்லது பந்தய விலைகள் குறையும்.

உக்ரைனில் மில்லியன் கணக்கான மக்கள் நாட்டை விட்டு வெளியேறியுள்ளனர், சிலர் தங்கி சமாளிக்க முயற்சித்த பிறகு வரம்பிற்கு தள்ளப்பட்டனர்.

மேற்கு நகரமான லிவிவில் உள்ள மத்திய நிலையத்தில், ஒரு பதின்வயதுப் பெண், காத்திருக்கும் ரயிலின் வாசலில் நின்று கொண்டிருந்தாள், ஒரு வெள்ளை செல்ல முயல் அவள் கைகளில் நடுங்கியது. அவள் தன் தாயுடன் சேர்ந்து போலந்து அல்லது ஜெர்மனிக்குச் செல்லப் போகிறாள். அவள் மற்ற குடும்ப உறுப்பினர்களை டினிப்ரோவில் விட்டுவிட்டு தனியாக பயணம் செய்து கொண்டிருந்தாள்.

“ஆரம்பத்தில் நான் வெளியேற விரும்பவில்லை,” என்று அவள் சொன்னாள். “இப்போது நான் என் உயிருக்கு பயப்படுகிறேன்.”