இன்று ஜெய்சங்கர் மற்றும் என்எஸ்ஏ தோவல் ஆகியோருடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்த சீன வெளியுறவு அமைச்சர் வாங் யி டெல்லி வந்தடைந்தார்

சீன வெளியுறவுத் துறை அமைச்சர் வாங் யீ, வெளியுறவுத் துறை அமைச்சர் ஜெய்சங்கருடன் வெள்ளிக்கிழமை பேச்சுவார்த்தை நடத்த உள்ளார். வியாழன் அன்று காபூலில் இருந்து புது தில்லி வந்த வாங் யி, தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர் (என்எஸ்ஏ) அஜித் தோவலையும் சந்திப்பார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று ஏஜென்சி அறிக்கை தெரிவித்துள்ளது.

பாகிஸ்தானுக்கான தனது மூன்று நாள் பயணத்திற்குப் பிறகு, வாங் யி வியாழக்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் காபூலில் இருந்தார். 2020 மே மாதத்திற்குப் பிறகு இரு நாடுகளுக்கும் இடையேயான எல்லைப் பிரச்சனைக்குப் பிறகு இரண்டு ஆண்டுகளில் சீன மூத்த தலைவர் ஒருவர் புது தில்லிக்கு வருவது இதுவே முதல் முறையாகும்.

இஸ்லாமாபாத்தில் நடைபெற்ற இஸ்லாமிய ஒத்துழைப்பு அமைப்பு (OIC) கூட்டத்தில் காஷ்மீர் குறித்த அவரது கருத்துக்களை இந்தியா நிராகரித்த நேரத்தில் சீன அமைச்சரின் வருகை வந்துள்ளது.

இந்தியாவின் உள்விவகாரங்கள் குறித்து கருத்து தெரிவிக்க சீனா உள்ளிட்ட பிற நாடுகளுக்கு உரிமை இல்லை என்றும் இந்தியா கூறியுள்ளது.

குறிப்பிடத்தக்க வகையில், கிழக்கு லடாக்கில் உள்ள உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோடு (எல்ஏசி) பகுதியில் இருந்து துண்டிக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் இந்தியாவும் சீனாவும் மீதமுள்ள உராய்வு புள்ளிகளில் இருந்து மேலும் விலகுவதற்கு இராணுவ மற்றும் இராஜதந்திர பேச்சுவார்த்தைகளை நடத்தி வருகின்றன.

கல்வான் பள்ளத்தாக்கு மோதலுக்குப் பிறகு, இரு நாடுகளும் மோதலைத் தீர்க்க பல சுற்று எல்லைப் பேச்சுவார்த்தைகளை நடத்தின. அனைத்து உராய்வு புள்ளிகளிலும் கிழக்கு லடாக்கில் முழுமையாக விலகுமாறு இந்தியா அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

மார்ச் 11 அன்று, சுஷுல்-மோல்டோ எல்லைப் புள்ளியின் இந்தியப் பக்கத்தில் இரு நாடுகளுக்கும் இடையே கார்ப்ஸ் கமாண்டர் நிலைப் பேச்சுவார்த்தைகளின் 15 வது சுற்று நடைபெற்றது, இதில் மேற்குத் துறையில் உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோடு வழியாக பாதுகாப்பு மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை பராமரிக்க இரு தரப்பினரும் ஒப்புக்கொண்டனர்.

வாங் யியின் ஆப்கானிஸ்தான் விஜயத்தின் போது, ​​”ஆப்கானிஸ்தான் மண்ணில் இருந்து வெளிவரலாம்” என்று சீனா நினைக்கும் அனைத்து கவலைகளையும் நிவர்த்தி செய்வதாக தலிபான்கள் பெய்ஜிங்கிற்கு உறுதியளித்தனர்.

துணைப் பிரதமர் அப்துல் கானி பரதாரின் அலுவலகம் ஒரு அறிக்கையில், பெய்ஜிங் “ஆப்கானிஸ்தான் மண்ணில் இருந்து வெளிவர நினைக்கிறது” என்று அனைத்து கவலைகளையும் நிவர்த்தி செய்வதாக வாங் உறுதியளித்ததாகக் கூறியது.

ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான்கள் ஆட்சியைக் கைப்பற்றிய பிறகு, காபூலுக்கு சீனாவின் எஃப்.எம் மேற்கொண்ட முதல் பயணம் இதுவாகும். பரதார் மற்றும் வெளியுறவு அமைச்சர் அமீர் கான் முத்தாகி ஆகியோருடன் வாங் யி சந்திப்பு நடத்தினார்.

சர்வதேச சமூகத்தின் அங்கீகாரத்தை பெறுவதற்காக தலிபான்கள், ஆப்கானிஸ்தான் மண்ணை வெளிநாட்டு பயங்கரவாத குழுக்களின் தளமாக பயன்படுத்த அனுமதிக்க மாட்டோம் என்று தொடர்ந்து கூறி வருகின்றனர்.

இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான “பொருளாதார மற்றும் அரசியல் உறவுகளை” விரிவுபடுத்துவது குறித்து வாங்-முட்டாகி பேசியதாக ஆப்கானிஸ்தான் வெளியுறவு அமைச்சகம் ஒரு ட்வீட்டில் தெரிவித்துள்ளது. ஆப்கானிஸ்தானின் சுரங்கத் துறையில் பணிகளைத் தொடங்குவது குறித்தும் அவர்கள் விவாதித்தனர்.

ஆப்கானிஸ்தானின் சுரங்கத் துறையை ஆராய்வது குறித்து சீன சுரங்க குழுக்கள் தலிபான்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருவதாக ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

அறிக்கைகளின்படி, ஆகஸ்ட் 2021 இல் தலிபான்கள் நாட்டைக் கைப்பற்றிய பின்னர், ஆப்கானிஸ்தான் ஒரு மோசமான மனிதாபிமான நெருக்கடியுடன் போராடி வருகிறது.

(ஏஜென்சி உள்ளீடுகளுடன்)