29 C
Chennai
Monday, February 6, 2023
Homeஉலகம்ஆப்கானிஸ்தானில் பெண் கல்விக்கான தடையை திரும்பப் பெற வேண்டும் என்று அமெரிக்கா மற்றும் நட்பு நாடுகள்...

ஆப்கானிஸ்தானில் பெண் கல்விக்கான தடையை திரும்பப் பெற வேண்டும் என்று அமெரிக்கா மற்றும் நட்பு நாடுகள் தலிபான்களுக்கு அழைப்பு

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

இஸ்ரேலிய துருப்புக்கள் தாக்குதலில் 5 பாலஸ்தீனிய துப்பாக்கிதாரிகளைக் கொன்றனர்

ஞாயிற்றுக்கிழமை இஸ்லாமிய போராளிக் குழுவான ஹமாஸை ஒடுக்க மேற்குக் கரையில் ஒரு...

அரசாங்கப் பத்திரங்களில் ஜப்பான் வங்கியின் உணரப்படாத இழப்பு $68bn...

கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் இறுதியில் ஜப்பான் வங்கியின் (BOJ) அரசாங்கப் பத்திரங்களின்...

இலங்கை தனது தவறுகளையும் தோல்விகளையும் திருத்திக்கொள்ள வேண்டும்: 75வது...

இலங்கை தனது "பிழைகள் மற்றும் தோல்விகளை" சரிசெய்து, ஒரு தேசமாக அதன்...

இங்கிலாந்து பிரதமர் ரிஷி சுனக் இங்கிலாந்து-இந்தியா NSA கூட்டத்தில்...

பிரிட்டிஷ் பிரதம மந்திரி ரிஷி சுனக், இந்தியாவின் தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர்...

தென்னாப்பிரிக்கா புதிய மின் கடத்தும் பாதைகளை அமைக்க உள்ளது

தற்போதைய மின் நெருக்கடிக்கு மத்தியில், தென்னாப்பிரிக்காவின் பொதுப்பணி மற்றும் உள்கட்டமைப்புத் துறை,...

ஆப்கானிஸ்தான் சிறுமிகளுக்கு மேல்நிலைப் பள்ளிகளை மீண்டும் திறக்கக் கூடாது என்ற தலிபானின் முடிவைக் கண்டித்து, அமெரிக்காவும் அதன் நட்பு நாடுகளும் அதன் முடிவைத் திரும்பப் பெறுமாறு குழுவைக் கேட்டுக் கொண்டன.

கனடா, பிரான்ஸ், இத்தாலி, நார்வே, ஐக்கிய இராச்சியம், அமெரிக்கா, மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் உயர் பிரதிநிதி ஆகியோர் இணைந்து வெளியிட்ட கூட்டறிக்கையில், பல ஆப்கானிஸ்தான் சிறுமிகளை மறுக்கும் தலிபான்களின் முடிவை மார்ச் 23 அன்று கண்டித்துள்ளது. இறுதியாக பள்ளிக்குச் செல்லும் வாய்ப்பு.

“தலிபான்களின் நடவடிக்கை ஆப்கானிஸ்தான் மக்களுக்கும் சர்வதேச சமூகத்திற்கும் அதன் பொது உறுதிமொழிக்கு முரணானது,” என்று அறிக்கை வாசிக்கவும், சர்வதேச சமூகம் பல மாதங்கள் உழைத்த பிறகு, பள்ளிகள் இருக்கும் என்ற எதிர்பார்ப்பின் அடிப்படையில் ஆசிரியர் உதவித்தொகையை ஆதரிக்க முடிவு எடுக்கப்பட்டது. ஆப்கானிஸ்தான் மாணவர்கள் மற்றும் ஆசிரியர்களின் உயர் ஆர்வத்தை மனதில் கொண்டு அனைவருக்கும் திறந்திருக்கும்.

“இந்த முடிவை அவசரமாக மாற்றியமைக்க தலிபான்களுக்கு அழைப்பு விடுக்கிறோம், இது ஆப்கானிஸ்தான் சிறுமிகளுக்கு தீங்கு விளைவிப்பதைத் தாண்டி விளைவுகளை ஏற்படுத்தும். மாற்றப்படாமல், சமூக ஒற்றுமை மற்றும் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கான ஆப்கானிஸ்தானின் வாய்ப்புகளை ஆழமாக பாதிக்கும், அதன் மதிப்பிற்குரிய உறுப்பினராக வேண்டும். நாடுகளின் சமூகம் மற்றும் ஆப்கானியர்கள் வெளிநாடுகளில் இருந்து திரும்ப விருப்பம்” என்று அந்த அறிக்கையில் மேலும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

உள்நாட்டிலோ அல்லது வெளிநாட்டிலோ தலிபான்களின் அரசியல் ஆதரவையும் சட்டப்பூர்வத்தையும் பெறுவதற்கான வாய்ப்புகளில் இந்த நடவடிக்கை தவிர்க்க முடியாத தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்று அந்த அறிக்கையில் மேலும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

“ஒவ்வொரு ஆப்கானிஸ்தான் குடிமகனும், ஆண் அல்லது பெண், ஆண் அல்லது பெண், நாட்டின் அனைத்து மாகாணங்களிலும் அனைத்து மட்டங்களிலும் கல்விக்கு சம உரிமை உண்டு” என்று அது மேலும் கூறியது.

ஆப்கானிஸ்தானில் புதிய கல்வியாண்டு தொடங்கவுள்ள நிலையில், சிறுவர்கள் தங்கள் கல்வியை சாதாரணமாக தொடரலாம் என தலிபான்கள் அறிவித்துள்ளனர்.எனினும், ஆறாம் வகுப்பிற்கு மேல் உள்ள சிறுமிகளுக்கு பள்ளிகளின் கதவுகள் மூடப்படும் என உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.

எமது நாட்டு மக்கள் அனைவருக்கும் கல்வி உரிமைகளை வழங்குவதற்கு முழுமையாக அர்ப்பணிப்புடன் செயற்படுவதாக கல்வி அமைச்சு மீண்டும் எமது நாட்டிற்கு உறுதியளிக்கின்றது. கல்வியின் தரத்தை பொதுமைப்படுத்தவும் தரப்படுத்தவும் …,” என்று டோலோ நியூஸ் மேற்கோள் காட்டியது, தலிபான் கல்வி அமைச்சகத்தின் வெளியீடுகள் மற்றும் தகவல் தொடர்பு இயக்குனர் அஜிஸ் அஹ்மத் ராயான்.

ஆறாம் வகுப்புக்கு அப்பால் உள்ள பெண்களுக்கான பள்ளிகள் தற்போதைக்கு மூடப்பட்டிருக்கும் என்றும், இது குறித்த இறுதி முடிவை தலிபான் தலைமை எடுக்கும் என்றும் ரேயன் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்